7 cách giúp teen giải tỏa áp lực

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Cười thật nhiều, chia sẻ với những người xung quanh... là một trong những cách giúp bạn bớt căng thẳng.

Áp lực trong học tập, cuộc sống, gia đình... luôn là nguyên nhân khiến teen phải đau đầu và nhiều lúc rơi vào bế tắc. Để có cuộc sống vui vẻ, thoải mái hơn và vẫn "cứ là mình" dù có chuyện gì xảy ra, teen có thể thực hiện theo những cách dưới đây:

Cười thật nhiều

Cách đơn giản nhất là cười thật nhiều. Các nhà khoa học đã chứng minh rằng khi đang gặp phải rắc rối, một nụ cười có thể giúp giải phóng hooc-môn endorphin giúp teen giảm căng thẳng, thấy thoải mái và suy nghĩ cũng tích cực hơn.

Chia sẻ với những người xung quanh

Nếu thấy áp lực vẫn đang ngập tràn, bạn đừng ngại ngùng chia sẻ tâm trạng với bạn bè hay bất kỳ thành viên thân thiết trong gia đình. Bạn không nên mang cảm giác tức tối, buồn bực giữ trong lòng. Thay vào đó, hãy tâm sự với người mình tin tưởng nhất để nhận được sự quan tâm, khuyến khích và ủng hộ.

Áp lực học tập và một số những áp lực trong cuộc sống luôn khiến teen đau đầu.

Ngủ đủ giấc

Có một cách đơn giản hơn giúp teen thoát khỏi áp lực là ngủ. Không ít bạn suy nghĩ nhiều nên thức khuya, đồng hồ sinh học thay đổi khiến cơ thể bị rối loạn, uể oải. Bạn nên ngủ đủ giấc vì nó sẽ giúp tinh thần tỉnh táo, minh mẫn hơn khi đối mặt với áp lực và khi buộc phải đưa ra nhiều quyết định quan trọng cho tương lai mình.

Trồng cây

Màu xanh tươi mát của cây cảnh có thể giúp giảm stress hiệu quả cho cơ thể, giúp bạn bình tĩnh hơn. Đồng thời, trồng cây cảnh cũng là cách bạn góp phần làm môi trường thêm xanh - sạch - đẹp.

Không ép buộc bản thân

Trong bất cứ chuyện gì, bạn cũng không nên ép buộc bản thân phải làm những điều mình không muốn hoặc thấy chúng thật vô lý. Bạn nên suy nghĩ thật kỹ trước khi đưa ra quyết định hoặc có thể bàn bạc với những người thân thiết để tìm ra cách giải quyết trọng vẹn.

“Cứ là mình sao phải nghĩ?”

Tập thể dục

Vận động thường xuyên giúp cơ thể ít tiết ra loại hooc-môn gây căng thẳng ở vỏ não. Loại hooc-môn này khiến bạn thấy bất an, lo lắng nên hãy dành cho mình một tiếng mỗi ngày để tập thể dục, vừa giữ dáng khỏe đẹp mà còn giảm áp lực.

Tìm thức uống mát lạnh

Nếu thực hiện hết những cách trên mà chưa xả được "xì-trét", teen nên tìm một thức uống hoặc món ăn gì đó mát lạnh. Đây cũng được coi là một trong những biện pháp giải tỏa khá hiệu quả.

(Nguồn: Nhãn Doanh)

Em sẽ thử... mọi chuyện rồi sẽ qua :)

rancute5483 anh hy vọng em sẽ vượt qua hết mọi khó khăn trong lúc này, anh vui vì bài viết này có thể làm em vui chút ít.

Quay lại