1. mlawkey

    mlawkey Thành viên mới

    Có được đền bù khi bị cho nghỉ việc trước 2 tháng thử việc ?

    Căn cứ vào Bộ luật lao động 2012 có quy định về thử việc với những nội dung sau đây:

    "Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận".

    Theo quy định trên, thì công ty có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc với bạn mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận. Vậy bạn bị công ty cho nghỉ việc trước thời gian nghỉ việc có hợp lệ hay không phải dựa vào công việc bạn làm có đạt yêu cầu hay không. Để biết công việc đã thực hiện có đạt yêu cầu thì Điều 7 nghị định số 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn về thông báo kết quả thử việc như sau:

    "Điều 7. Thông báo kết quả về việc làm thử

    1. Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 1 và 2 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.

    2. Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc quy định tại Khoản 3 Điều 27 của Bộ luật Lao động, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động".

    Như vậy, công ty có nghĩa vụ phải thông báo kết quả công việc bạn đã làm thử trong thời hạn 3 ngày trước đưa ra quyết định về kết thúc thời gian thử việc cho bạn. Nếu không thông báo kết quả rằng bạn làm thử không đạt yêu cầu và cho bạn nghỉ việc làm thử cũng là vi phạm pháp luật. Việc xử phạt về vi phạm thử việc quy định tại Điều 6 nghị định 88/2015/NĐ-CP như sau:

    “Điều 6. Vi phạm quy định về thử việc

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

    a) Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;

    b) Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

    b) Thử việc quá thời gian quy định;

    c) Trả lương cho người lao động trongthời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;

    d) Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    Buộc trả đủ 100% tiền lương của công việc đó cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1,Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này.”
    Xem thêm: Dịch vụ tư vấn thuế tại Hà Nội.
     




Chia sẻ cùng bạn bè

Đang tải...
TOP