Cách thức đăng ký mã số mã vạch của Singapore ?

mlawkey

Banned
Tham gia
18/3/2019
Bài viết
0
Bài viết sau đây Luật sư Lawkey sẽ tư vấn về cách đăng ký mã số mã vạch của Singapore:
Khi nào cần phải đăng kí mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu?

Đối với hàng hóa nhập khẩu có hai trường hợp có thể xảy ra:

Trường hợp đầu tiên, doanh nghiệp nhập khẩu một số thành phần, linh kiện từ nước ngoài về Việt Nam sản xuất, đóng gói. Lúc này sản phẩm, hàng hóa có thể xin cấp mã vạch trong nước, tức đầu số 89…

Trường hợp tiếp theo, doanh nghiệp nhập khẩu một sản phẩm hoàn chỉnh từ nước ngoài về kinh doanh buôn bán cần phải đăng ký sử dụng mã nước ngoài.

Quy định tại Nghị định 74/2018/NĐ-CP có nêu rất rõ, tổ chức, doanh nghiệp hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam, nếu muốn sử dụng mã vạch nước ngoài theo chuẩn GS1 cần phải được cơ quan có thẩm quyền hoặc chủ sở hữu ở nước ngoài cấp quyền sử dụng. Trường hợp được chủ sở hữu nước ngoài cấp quyền sử dụng cần phải thông báo với Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng.

Cụ thể:

Trường hợp 1: Công ty của chị đang muốn đăng ký MSMV tại Singapore để gắn lên sản phẩm thì việc thực hiện thủ tục này theo quy định pháp luật của Singapore. Cụ thể Khoản 12 Điều 3 Quyết định 15/2006/QĐ-BKHCN sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 16/2011/TT-BKHCN quy định:

12. Mã nước ngoài là mã quốc gia của nước ngoài, do tổ chức MSMV quốc gia nước ngoài cấp và quản lý.”

Do đó, bên em chưa hỗ trợ để thực hiện thủ tục này giúp chị được, mong chị thông cảm giúp bên em.

Trường hợp 2: Công ty bên chị muốn sử dụng một MSMV của một công ty ở Singapore đã được đăng ký tại Singapore trên lãnh thổ VN thì bên chị cần có giấy ủy quyền từ đơn vị có MSMV bên Sing và giấy xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp MSMV của bên Sing cho phép sử dụng MSMV này tại VN. Đồng thời bên chị phải làm thủ tục thông báo việc sử dụng MSMV bên Sing tại VN với Tổng cục đo lường chất lượng VN theo quy định của Khoản 12 Điều 3 nếu trên và Điều 15 Quyết định 15/2006/QĐ-BKHCN sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 16/2011/TT-BKHCN như sau:

“Điều 15. Chuyển nhượng, ủy quyền sử dụng MSMV và sử dụng Mã nước ngoài

....

3. Tổ chức/doanh nghiệp hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam khi sử dụng Mã nước ngoài để in trên sản phẩm của mình, phải được cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc được tổ chức/doanh nghiệp là chủ sở hữu của Mã nước ngoài ủy quyền sử dụng Mã nước ngoài và phải thông báo việc sử dụng Mã nước ngoài với Tổng cục TCĐLCL bằng văn bản, gửi kèm theo bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng mã hoặc văn bản ủy quyền.”

Tư vấn đăng kí mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu:

Như chúng tôi đã trình bày ở trên, mã vạch của sản phẩm được nhập khẩu từ nước ngoài về hoàn toàn không thể thay đổi. Tuy nhiên, tổ chức, doanh nghiệp có thể sử dụng luôn mã vạch nước ngoài cho hoạt động kinh doanh, buôn bán trên thị trường Việt Nam. Nhưng để hợp pháp hóa việc sử dụng mã số mã vạch này, doanh nghiệp phải đăng ký sử dụng mã vạch nước ngoài tại cơ quan nhà nước. Đề cập tới đây chắc hẳn tổ chức, doanh nghiệp đã hình dung tương đối rõ ràng về việc đăng ký mã vạch cho sản phẩm nhập khẩu. Cho nên, ở nội dung tiếp theo chúng tôi sẽ hướng dẫn cho mọi người về việc đăng ký sử dụng mã vạch nước ngoài như thế nào?

Quy trình thủ tục cấp phép sử dụng mã vạch nước ngoài
Bước 1: Tổ chức, doanh nghiệp chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm các thành phần: Đơn đề nghị xác nhận sử dụng nước ngoài hoặc ủy quyền sử dụng mã số mã vạch (sử dụng mẫu quy định); bằng chứng cơ quan nước ngoài đồng ý cho tổ chức, doanh nghiệp sử dụng mã vạch (bản sao); 01 hợp đồng hoặc thư ủy quyền sử dụng mã vạch kèm theo danh mục sản phẩm (bản sao).

Bước 2: Tổ chức, doanh nghiệp nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng. Nếu nộp trực tiếp cần có bản chính để đối chiều. Nếu nộp qua đường bưu điện nên nộp bản sao có chứng thực.

Bước 3: Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng thông báo với tổ chức, doanh nghiệp về tình trạng hồ sơ. Trường hợp hồ sơ không đầy đủ, trong 5 ngày làm việc tính từ thời điểm tiếp nhận hồ sơ, cơ quan nhà nước sẽ thông báo với doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung. Trường hợp hồ sơ đầy đủ theo quy dịnh, doanh nghiệp tiến hành đóng phí. Sau 20 ngày làm việc, cơ quan nhà nước sẽ cấp giấy xác nhận sử dụng mã vạch nước ngoài cho doanh nghiệp.
Xem thêm: Dịch vụ kế toán thuế.
 
Top