9 Cách làm béo lên nhanh chóng ngay tại nhà

kentado247

Thành viên
1. Lượng Calo cần nạp hơn lượng calo đã đốt cháy

Điều quan trọng nhất bạn có thể làm để tăng cân là ăn nhiều calo hơn lượng calo mà cơ thể đốt cháy. Nếu lượng calo bạn nạp vào ít hơn lượng calo đốt cháy, bạn sẽ không tăng cân.

Hãy đặt mục ăn nhiều thực phẩm chứa calo, tiêu nạp nhiều hơn 300–500 calo mỗi ngày so với lượng calo bạn đốt cháy.

2. Ăn ít nhất 3 bữa phụ mỗi ngày

Cách để tăng cân nhanh, hiệu quả hơn là cần bổ sung thêm 3 bữa ăn phụ mỗi ngày đảm bảo cơ thể luôn nạp dưỡng chất.

3. Ăn liên tục, đều đặn mỗi ngày

Bạn cần đảm bảo mình ăn đủ 5-6 bữa 1 ngày, tập thói quen ăn liên tục, đều đặn cũng như đúng giờ. Tuy nhiên, điều bạn cần lưu ý là nạp đầy đủ mọi nguồn dưỡng chất, cân bằng chế độ dinh dưỡng của mình.

Xem thêm: Chia sẻ cách tăng cân cho người gầy đảm bảo thành công 100%

4. Ăn đầy đủ chất dinh dưỡng

Thực phẩm bạn lựa chọn ăn hàng ngày cần đảm bảo dinh dưỡng, cân bằng, khoa học, lành mạnh. Bạn hãy bổ sung cho cơ thể mình đầy đủ dinh dưỡng.

5. Bổ sung thực phẩm chứa nhiều protein

Chất dinh dưỡng quan trọng nhất để tăng cân an toàn là protein (đạm). Cơ được cấu tạo từ protein, nếu không có protein, thì đa số lượng calo bạn nạp vào sẽ tích tụ dưới dạng mỡ.

Tuy nhiên, bạn cũng nên nhớ rằng protein là con dao hai lưỡi. Vì protein có thể khiến bạn cảm thấy rất no, nên việc nạp đủ lượng calo cần thiết trở nên khó khăn hơn.

6. Tăng cường carbohydrate, chất béo vào chế độ ăn

bat-mi-cach-tang-can-cho-ba-bau-gay-an-gi-de-tang-can-khi-mang-thai-5.jpg

Hãy ăn nhiều hơn đồ ăn giàu carbohydrate, giàu chất béo lành mạnh. Điều này không có nghĩa là bạn sẽ ăn uống vô tội vạ và không kiểm soát, mấu chốt của vấn đề là bạn sẽ ăn đầy đủ các loại thức ăn, cân đối chúng trong khẩu phần của mình.

7. Uống các loại nước nhiều calo

Ngoài chế độ ăn, Có thể bổ sung một số đồ uống giúp tăng cân như sinh tố, nước ép để cung cấp nhiều dinh dưỡng và năng lượng trong một ngày.

Xem thêm: Tổng hợp 10 loại thực phẩm chức năng tăng cơ giảm mỡ tốt cho Gymer

8. Tập luyện kết hợp ăn uống

Để đảm bảo lượng calo thừa sẽ tích tụ dưới dạng cơ chứ không phải mỡ, việc luyện tập thể dục rất quan trọng. Bạn nên đến phòng tập gym và nâng tạ 2–4 lần 1 tuần.

Hãy cố gắng tăng dần khối lượng mức tạ, số lần thực hiện động tác theo thời gian.

9. Ngủ đủ giấc

Giấc ngủ đóng vai trò quan trọng trong việc phục hồi cơ thể, cung cấp dưỡng chất đến toàn bộ các cơ quan của chúng ta. Trong khi ngủ, hormone: adrenaline, dopamine, serotonin, melatonin sản xuất mạnh mẽ nhất khi chúng ta ngủ.

Bên cạnh đó, chất lượng giấc ngủ rất quan trọng đối với trọng lượng cơ thể và tăng trưởng cơ bắp.

Quay lại