8 thói quen xấu phá hủy sự tự tin mà bạn cần thay đổi trước khi bước sang năm mới

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết

Bạn sợ phải vấp ngã và không đủ tự tin để chấp nhận rủi ro. Bạn cũng có ước mơ, suy nghĩ và tham vọng như bao người nhưng lại không dám thực hiện. Và cứ thế sự tự tin của bạn giảm dần đi.
1. Bạn không tin tưởng vào bản thân mình

Nếu bạn cứ mãi bị những suy nghĩ tiêu cực đại loại như: “Tôi không đủ năng lực để đảm nhận công việc đó/Anh ấy hợp hơn tôi” chi phối thì bạn sẽ mãi thụt lùi và vô tình đánh mất những cơ hội quý giá để thăng tiến. Chi bằng dũng cảm và chấp nhận rủi ro để xem như là một cơ hội để mình xác minh lại đâu mới là giới hạn của bản thân.

2. Bạn không đủ khác biệt
Thật tuyệt biết bao nếu bạn biết học hỏi những điều hay ho từ những người xung quanh để sửa chữa những khuyết điểm của mình. Nhưng nói thế không có nghĩa là bạn phải hoàn toàn sao chép toàn bộ những gì của người khác và biến chúng thành của mình. Điều khiến bạn khác biệt chính là những nét riêng biệt không trộn lẫn vào đâu được.

3. Bạn quan tâm quá nhiều đến suy nghĩ của người khác
Mong muốn được mọi người tôn trọng và yêu thích là bản chất tự nhiên của con người. Nhưng nếu bạn quá xem trọng quan điểm của họ mà quên mất mình cũng cần có chính kiến riêng thì bạn đang dần đánh mất đi chính mình đấy!
4. Bạn không ngừng so sánh mình với người khác
Việc so sánh bản thân mình với những người khác, có thể tài giỏi hơn, chỉ khiến mình bối rối, mất phương hướng và sống trong ganh ghét mà thôi. Chi bằng lấy họ làm động lực và tấm gương để hoàn thiện mình hơn. Có thế, họ mới có thể vui vẻ hòa đồng với tất cả mọi người xung quanh, dù là những người thành công hay những kẻ thất bại.

5. Bạn sống bi quan
Bạn tự giam mình vào những suy nghĩ bi quan và mất niềm tin vào mọi thứ. Đối với bạn, mọi sự cố gắng, nỗ lực đều không có ý nghĩa gì cả. Thế nên, bạn trở nên rụt rè, khúm núm và sợ hãi khi đối diện với những thử thách dù là nhỏ nhặt nhất vì bạn không đủ tự tin vào chính bản thân mình.

6. Bạn luôn cho rằng mình có quá nhiều khuyết điểm
Tất cả mọi người đều không hoàn hảo, họ có thể huyên thuyên nói về kinh tế học hàng giờ đồng hồ nhưng lại không giỏi một môn thể thao nào cả. Và bạn cũng không ngoại lệ. Đừng quá tập trung vào việc chỉ trích bản thân mà quên mất rằng mình cũng có thế mạnh nhất định.

7. Bạn không đủ tò mò
Sự tò mò sẽ thôi thúc và khiến bạn không ngừng học hỏi. Và khi bạn đã trang bị cho mình đủ một khối kiến thức nhất định, bạn sẽ vô cùng tự tin. Hãy giữ cho đầu óc của mình luôn ở thế chủ động và sẵn sàng “hỏi” bất cứ lúc nào.
8. Bạn luôn giới hạn bản thân mình
Bạn sợ phải vấp ngã và không đủ tự tin để chấp nhận rủi ro. Bạn cũng có ước mơ, suy nghĩ và tham vọng như bao người nhưng lại không dám thực hiện, ngại đối mặt khó khăn. Hãy dừng lại ngay! Ngay từ bây giờ hãy va chạm cho thật nhiều vào và vấp ngã cho thật nhiều vào, có thể bạn mới có thể vững chãi hơn và tự tin hơn.

Nguồn: Huffingtonpost
Theo Thiên Thanh- Infonet.vn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại