7 sự thật phũ phàng làm thay đổi đời bạn

gaconueh2005

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Không ai chỉnh sửa những sai lầm của bạn

Nếu bạn đang đợi một hiệp sĩ trong chiếc áo giáp sáng choang, cưỡi ngựa trắng đến giải cứu bạn trong nguy nan, bạn sẽ phải đợi chờ cả đời đấy. Người duy nhất có thể giúp bạn chỉ có thể là bản thân bạn mà thôi. Đặc biệt, không nên để hạnh phúc của bạn phụ thuộc vào người khác. Bạn phải tự chịu trách nhiệm cho chính cuộc đời của mình. Và khi làm được điều đó, bạn sẽ ngạc nhiên vì sức mạnh tiềm ẩn của chính bạn mà bạn chưa bao giờ tưởng tượng ra.
Cuộc sống không bao giờ hoàn hảo cả

Nếu bạn đang đợi một thời điểm hoàn hảo để làm điều gì đó - tự khởi tạo một doanh nghiệp, bắt đầu kế hoạch giảm cân, chinh phục các đỉnh núi hoặc đổi chỗ làm/chỗ ở, bạn cũng có thể sẽ phải đợi cả đời. Không có thứ gọi là “thời điểm vàng” để làm bất cứ điều gì. Đó chẳng qua chỉ là phản ứng sợ thay đổi của chính bạn mà thôi.

Nếu bạn cứ tiếp tục chờ đợi thời điểm hoàn hảo đó (mà thực ra làm sao bạn biết được lúc nào sẽ là thời điểm vàng?), điều đó có nghĩa bạn đang không thực sự bắt tay vào hành động và đối mặt với nỗi sợ của chính mình. Đứng dậy và làm những điều đáng sợ. Chắc chắn, bạn sẽ cảm thấy hài lòng vì mình đã bắt tay vào làm đấy.

Bạn có thể thất bại rất nhiều lần

Nếu bạn đang cố gắng thực hiện được một mục tiêu rất tham vọng, bạn sẽ phải “hứng chịu” rất nhiều “gáo nước lạnh” tạt thẳng vào mặt trong quá trình thực hiện nó. Chào mừng bạn đến với cuộc đời! Đã đến lúc bạn thay đổi suy nghĩ của mình về thất bại. Đó không phải là điều gì quá to lớn, kinh khủng mà bạn sợ phải đối mặt. Thất bại chính là một cơ hội để bạn học hỏi thêm kinh nghiệm và những điều mà bạn rõ ràng không biết.

Nếu cảm thấy quá căng thẳng, hãy cách li bản thân với học hành, công việc một hoặc hai ngày và trở lại với một cái đầu hoàn toàn tỉnh táo và tươi mới. Quá trình này có thể sẽ phải lặp đi lặp lại nhiều lần, nhưng nếu bạn có niềm tin vững chắc vào bản thân, bạn sẽ giỏi hơn rất nhiều mà đôi khi, chính bản thân bạn còn không nhận ra nữa đấy.

Quá khứ là chuyện đã qua

Bạn có bao giờ phạm phải sai lầm lớn đến nỗi bạn khao khát, mong muốn quay lại quá khứ và sửa chữa nó? Bạn ơi, ai cũng thế cả, không chỉ riêng bạn đâu. Bạn có thể cảm thấy hối hận cùng cực, nhưng hành hạ bản thân vì những điều đã qua sẽ không đưa bạn đến đâu cả. Hãy tập trung vào hiện tại, nơi bạn có thể kiểm soát cuộc đời bạn và tiến đến một tương lai tươi đẹp hơn.

Tương lai là điều không được đảm bảo trước

“Luôn nghĩ rằng mình sẽ sớm chết là công cụ quan trọng nhất giúp tôi tạo ra những quyết định lớn trong đời. Vì gần như mọi thứ, từ hy vọng, niềm tự hào, nỗi sợ hãi, tủi hổ hay thất bại, sẽ biến mất khi bạn phải đối mặt với cái chết, chỉ còn lại điều thực sự quan trọng với bạn.” - Steve Jobs.

Khi bạn tiếp tục chơi trò “Ngày mai mình sẽ bắt đầu làm”, hãy nhớ lời của Steve Jobs và rất nhiều danh nhân khác, bạn không thể biết trước và bảo đảm được tương lai. Tai nạn, bệnh tật, cướp bóc đang diễn ra hằng ngày hằng giờ. Hãy sống và hành động ngay hôm nay, hiện tại mới chính là cuộc sống bạn đang có.

Đa nhiệm không có nghĩa là thành công

Nếu bạn chuẩn bị kêu ca là mình bận lắm, mình đang phải làm nhiều việc cùng một lúc lắm..., bạn đang tự cười vào mặt mình đấy. Đôi khi, bận rộn, đa nhiệm lại có nghĩa là bạn không biết sắp xếp công việc, thời gian và đang làm rối tung mọi chuyện lên. Làm như vậy, bạn đang phí phạm công sức của mình, tự gây áp lực lên bản thân và có khả năng xảy ra những sai lầm nghiêm trọng. Hơn nữa, chuyển qua chuyển lại giữa nhiều việc khác nhau sẽ làm bạn mất nhiều thời gian để hoàn thành cả hai hơn là tập trung làm từng cái một.

Nếu muốn tiết kiệm thời gian, thay vì quay cuồng, vật lộn, hãy nhóm những việc tương đối giống nhau làm cùng một lúc, ví dụ, học hết môn Ngữ văn hãy xoay sang Toán, hết Toán đến Lý. Đừng làm một bài môn này lại nhảy qua làm bài khác ở môn khác. Não bạn không phải công tắc, nó không chuyển được nhanh thế đâu.

Bạn có nhiều thời gian hơn bạn tưởng

Cuộc sống hiện đại làm con người lúc nào cũng có điệp khúc “Mình không có thời gian để làm...”. Điều đó thực sự không hoàn toàn đúng đâu. Một ngày bạn có 24 tiếng, một tuần có 168 tiếng. Đó thực sự là một con số khổng lồ đấy.

Một điều tra ở Mỹ cho thấy thông thường, con người dành đến 4 tiếng mỗi ngày để giải trí, trong đó hơn 1 nửa là dán mắt vào TV. Chương trình truyền hình dù có hay đến mấy, liệu sẽ giúp bạn được mấy trong việc làm bạn trưởng thành, giỏi giang và thông minh hơn? Thay vì ngồi đồng trước màn ảnh nhỏ quá nhiều như vậy, bạn có thể đọc sách, tập thể dục, học tiếng Anh, ôn bài cho những bài kiểm tra sắp tới.

Thay vì nói không có thời gian thì nên nói bạn không coi trọng điều đó trong cuộc sống thì đúng hơn. Bạn không có thời gian tập thể dục? Bạn không coi dáng vóc của mình là quan trọng. Bạn không có thời gian để chăm sóc cho tình yêu của mình? Tình yêu với bạn không quan trọng đến vậy trong tâm trí bạn. Cách bạn dùng thời gian như thế nào hoàn toàn là lựa chọn của bạn, hãy dùng nó một cách thông minh nhé.

Cuộc sống đôi khi thật tàn nhẫn và thường không có màu hồng như chúng ta tưởng tượng. Nhưng nếu bạn muốn xây dựng cuộc sống của mình như ý muốn, muốn đạt được ước mơ và mục đích sống của mình, hãy chấp nhận nó và chịu trách nhiệm cho từng hành động của mình nhé.

Gaby (Theo LifeHack)​

Cuộc sống không có ai quá bận rỗn cũng như rảnh rỗi, do chính bản thân mình sắp xếp và lựa chọn sao cho hợp lý

Quay lại