7 điều nên nghĩ trước khi cắt tóc tém

gaconueh2005

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Thời gian gần đây, những mái tóc ngắn là xu hướng được nhiều ngôi sao Hollywood cho đến sao Việt lăng xê tích cực. Tuy nhiên, tóc ngắn khá kén gương mặt nên không phải ai cũng hợp. Nếu bạn cũng muốn thử kiểu mốt này, hãy lưu ý 7 điều sau đây.

Bạn nhút nhát? Hãy nghĩ lại

Cắt tóc ngắn, bạn sẽ phải chuẩn bị tâm lý không có gì để che chắn bớt phía sau lưng, đặc biệt là khi diện áo hở vai hay trễ cổ. Điều này sẽ càng tệ hơn nếu như vùng da phía sau của bạn có khuyết điểm như vết thâm, mụn... Bên cạnh đó, khi mặc những kiểu áo gợi cảm như áo dây hay cúp ngực, chắc chắn tóc ngắn sẽ không thể giúp bạn che bớt d.a thịt như tóc dài.

Biết rõ hình dáng khuôn mặt

Tóc pixie hầu như chỉ hợp với những người có khuôn mặt hình oval, vuông vắn hoặc hình trái tim (trán rộng, cằm nhọn). Với những người có gương mặt hình trái tim, tóc tém cao cùng phần mái che bớt khoảng trán rộng sẽ giúp người đối diện tập trung vào đôi mắt hoặc chiếc cằm nhỏ xinh của bạn. Những người có khuôn mặt vuông vắn cũng rất hợp tóc ngắn. Các lớp layer ôm sát vào má sẽ giúp gương mặt có cảm giác thon gọn hơn.

Thử nghiệm kiểu tóc ngắn

Có rất nhiều cách để bạn thử xem gương mặt của mình có hợp với tóc ngắn hay không. Bạn có thể buộc tóc đuôi ngựa lỏng hoặc cuốn tóc vào trong để làm tóc bob giả. Đội một mái tóc ngắn giả cũng là ý kiến không tồi. Bên cạnh đó, hiện nay cũng có nhiều trang web cho phép bạn thử ghép các kiểu tóc khác nhau vào gương mặt. Điều này sẽ giúp bạn không hối hận khi lỡ cắt đi mái tóc dài.

Tìm chỗ cắt tóc ưng ý

Nếu bạn thấy thích thú với kiểu tóc tém mới của cô bạn đồng nghiệp, hãy khéo léo hỏi xem cô ấy cắt tóc ở đâu. Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo ý kiến trên các diễn đàn online, nhiều địa chỉ uy tín với những phản hồi khen, chê khác nhau đều được các tín đồ thời trang nhiệt tình chia sẻ.

Biết mình muốn gì

Khi quyết định cắt tóc ngắn, hãy tìm hiểu thật kỹ và mường tượng kiểu tóc sẽ hợp với gương mặt mình, sau đó đề xuất với thợ cắt tóc. Việc phó mặc "số phận" mái tóc cho các chuyên gia không mang đến kết quả hài lòng như bạn nghĩ. Có thể họ sẽ cắt ngắn hơn độ dài bạn muốn, hay mái tóc quá "đàn ông" hoàn toàn không phù hợp với tủ quần áo nữ tính của bạn chẳng hạn.

Xác định kinh phí

Nhiều người nghĩ rằng cắt tóc ngắn sẽ bớt tốn kém, nhưng trên thực tế bạn cần bỏ ra một khoản lớn hơn nhiều để theo đuổi kiểu tóc này. Thông thường, cứ 1-2 tháng, bạn sẽ phải cắt tóc một lần để loại bỏ lớp tóc cũ đã dài và mất phom.

Tóc hư tổn?

Nếu tóc bạn thường xuyên qua xử lý hóa chất và chịu nhiều hư tổn như gãy, rụng... cách tốt nhất để mái tóc của bạn được phục hồi đó là cắt tóc ngắn. Mái tóc pixie không chỉ loại bỏ phần hỏng trên tóc, mà còn giúp bạn trông thanh thoát và đúng mốt.

Theo ngoisao

Hỏng tóc :-s trầm trọng

Người nào dong dỏng/mình dây thì không nên cắt kiểu tóc gió thôi bay này, vì sẽ làm mình trông ốm hơn...

Quay lại