7 câu hỏi bạn có thể sử dụng cuối mỗi buổi phỏng vấn

Linh Nhi

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết

Bạn đang ngồi trên ghế nóng. Bạn vừa trả lời hàng tá câu hỏi về bản thân và giải thích thành công tại sao bạn lại là mảnh ghép còn thiếu cho công ty hay tổ chức bạn đang ứng tuyển. Bạn gần như hoàn thành xuất sắc buổi phỏng vấn cho đến khi người phỏng vấn đảo ngược vị trí và hỏi một câu cuối cùng: “Vậy bạn có bất cứ câu hỏi nào cho chúng tôi không?”

Bạn trả lời: “Không, hiện tại thì tôi chưa nghĩ ra” hoặc bạn hỏi một câu hỏi có thể dễ dàng được trả lời bằng vài phút tìm kiếm trên Google – và chỉ cần như vậy, mọi thứ sẽ sụp đổ.

Để tránh tình trạng này, bạn nên chuẩn bị một vài câu hỏi thông minh thực sự có thể gây ấn tượng với nhà tuyển dụng trước khi đến bất cứ buổi phỏng vấn nào. Dưới đây là một số câu hỏi bạn có thể sử dụng:

• Chị/anh thích điều gì nhất khi được làm việc cho công ty này?
Người phỏng vấn khi đó sẽ nói cho bạn biết điều mà họ cảm thấy giá trị nhất khi được làm việc ở công ty, và từ đó bạn có thể biết được liệu những giá trị đó có giống với những giá trị mà bạn trân trọng không.

• Khả năng thăng tiến của vị trí này như thế nào?
Câu trả lời của họ sẽ cho bạn biết vị trí này có phải là ngõ cụt cho sự nghiệp của bạn hay không.

• Chị/anh có thể nói rõ hơn về cách tôi có thể phối hợp làm việc/tương tác với quản lý trực tiếp được không?
Câu trả lời của họ sẽ cho thấy nhân viên của công ty được sử dụng như thế nào và liệu bạn có thể thể hiện năng lực của mình hay không.

• Công việc ưu tiên hàng đầu của vị trí này là gì?
Câu hỏi này giúp bạn biết được cần phải tập trung vào điều gì nếu được nhận và làm thế nào để tạo ấn tượng ban đầu thật tốt.

• Thách thức của vị trí này là gì?
Câu hỏi này giúp bạn biết sẽ phải đương đầu với những gì. Nếu nhà tuyển dụng không liệt kê được bất cứ thách thức trong công việc nào, thì hãy thận trọng khi nhận việc này nhé.

• Những nhân viên trước kia đã làm thế nào để thành công với vị trí này?
Câu hỏi này sẽ giúp bạn biết được công ty đo lường thành công của nhân viên như thế nào.

• Anh/chị có bất cứ lo ngại gì về khả năng của tôi không?
Câu hỏi này cho thấy bạn đủ tự tin để thảo luận về điểm yếu của mình.

(Theo Business Insider)​

Quay lại