5 thói quen xấu khiến bạn "dậm chân" tại chỗ

windy190591

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
5 THÓI QUEN XẤU KHIẾN BẠN “DẬM CHÂN TẠI CHỖ”

---

1. Làm việc trong “vùng an toàn”

“Vùng an toàn” là nơi bạn cảm thấy thoải mái, quen thuộc, kiểm soát được bản thân mà không phải bận tâm, mạo hiểm hay lo lắng về bất cứ việc gì. Chúng ta chấp nhận cuộc sống như vậy chỉ vì không dám đối mặt với rủi ro. Thoát ra khỏi “vùng an toàn” của mình, bạn sẽ trưởng thành hơn, trải nghiệm nhiều điều mới mẻ và mở rộng tầm nhìn hơn.

2. Bằng lòng với thực tại

Việc bằng lòng với những gì bạn đang có sẽ không giúp bạn phát triển hơn. Kiến thức và kỹ năng nếu không được bồi dưỡng liên tục, bạn sẽ bị tụt hậu, không thể thành công trong công việc.

3. Không dám xin lời khuyên

Một số người cảm thấy bị phụ thuộc nếu như hỏi ý kiến người khác. Đây là rào cản lớn, khiến bạn không tận dụng được các tiềm năng xung quanh mình. Khi đưa ra những quyết định khó khăn, khó lựa chọn, đừng ngại hỏi đồng nghiệp hoặc sếp để đưa ra ý kiến nhận xét. Nhiều người cùng hợp tác khai thác một vấn đề dưới nhiều góc độ khác nhau sẽ tốt hơn là chỉ có một mình bạn.

4. Không chấp nhận sự thật

Chúng ta luôn đổ lỗi cho hoàn cảnh và người khác khi chúng ta mắc sai lầm. Ít ai tự đứng ra nhận trách nhiệm về mình, như vậy, chúng ta sẽ không biết lỗi sai xuất phát từ đâu để khắc phục nó.

5. Đi theo sự sắp xếp của người khác

Nếu không làm chủ được bản thân, cứ đi theo sự chỉ dẫn của người khác, bạn sẽ không thể phát triển được. Những người thành công là những người tự vẽ ra một con đường riêng cho chính bản thân họ để tới đích thật nhanh.

Theo dõi những thông tin hữu ích tại Fanpage CEB - Creative E-learning Box về Tài chính - Kế toán bạn nhé!

---

Expand your Mind – Change your World

Hiện tại mình cũng đang có suy nghĩ như vậy đấy, vì mình không tự tin với chính bản thân mình cũng như là những gì mình làm hiện tại :(

@Hải_heo cố gắng lên bạn, không phải ai cũng có thể làm tốt hết được đâu, được cái này mất cái kia nhưng mình có nỗ lực và quyết tâm thì sẽ vượt qua mọi trở ngại thôi :)

Quay lại