5 ngôn ngữ yêu thương - Bạn đã biết ngôn ngữ yêu của người mình yêu?

kiimtuyen512

Thành viên
Tôi viết tặng những ai đang yêu, được yêu và sắp sửa được yêu.

Cho những con người tuyệt vời đã tạo nên những tình yêu tuyệt vời.

Cuộc sống vốn dĩ với bộn bề lo toan cuốn đi cùng dòng thời gian, mấy khi bạn dừng lại để thể hiện lòng biết ơn chân thành thực sự? Mấy khi chỉ đơn giản là ngồi lại và dành cho nhau bữa cơm tối đầy ý nghĩa?

Là con người, chúng ta có một kho báu bí mật với tên gọi là Vùng Đất Yêu Thương, và được đong đầy từng ngày bởi một loại Ngôn ngữ đặt biệt.

Đó là Ngôn ngữ yêu thương. Nó là cái gì ấy nhỉ?

Tôi biết là bạn sẽ chẳng thể nào rỗi hơi dành quanh năm suốt tháng để áp dụng đủ mọi “chiến lược tình cảm” cho những người mà bạn yêu thương, thế cho nên sự hiện diện của Ngôn Ngữ nói trên là để bạn có thể “nói” thật đúng lúc, đánh trúng phóc điểm yếu và hạ gục “đối thủ” trong giây lát.

Chúng được chia làm năm loại chính. Ở vùng đất kỳ diệu này, bạn có thể “nói” được nhiều nhất là cả năm ngôn ngữ, và bét nhất thì cũng sẽ là một. Nên hãy cứ yên tâm và dành chút thời gian quan sát, thể nào “con mồi” cũng sẽ “dính” một trong năm.

Cùng điểm qua nhé!

1. Nói lời yêu thương.

Một câu động viên, một lời khuyến khích, xin lỗi chân thực, cảm ơn từ tận đáy lòng, và quan trọng nhất là “I love you” – với “I” đương nhiên là bạn và “You” là đại từ đại diện cho hàng loạt chủ thể ví dụ như ba, mẹ, anh, chị, em, cô, dì, chú, bác, bạn thân, người yêu, milu, kitty hay nhà hàng xóm,…

Đối với những ai thuộc dạng ngôn ngữ này, điều cấm kị nhất là những câu nói sáo rỗng vô hồn. Không cần bóng bẩy đầy màu sắc đâu, chỉ cần là những lời nói xuất phát từ chính trái tim, bạn sẽ là cả thế giới đối với họ.

“Có đôi lúc, hành động chưa hẳn là mạnh hơn lời nói.”

2. Quà tặng ý nghĩa.

Sẽ có những lúc bạn phát hiện ra người yêu thương của bạn cứ thỉnh thoảng đòi vài (chục) món quà vào tất cả các dịp Lễ bất kể có quy mô nhỏ hay lớn. Đừng vội nổi khùng với họ nhé, cái họ cần chưa hẳn là vật chất mà bạn tặng đâu, thứ thực sự ý nghĩa với họ chính là khoảnh khắc họ nhận được quà đấy.

Đừng vô tâm mua những món quà đắt tiền rồi gửi bưu điện về nhé, họ chỉ muốn cảm nhận tấm lòng của bạn, và nâng niu nó như lúc bạn tự tay làm nó hay rong ruổi khắp các cửa hàng để tìm mua món quà như ý đấy. Bạn mới chính là nguồn cảm hứng của họ.

3. Dành thời gian chất lượng.

Này Người, tôi chẳng cần Người phải luôn ở bên tôi, chầu trực bên cạnh 24/24. Tôi biết cả tôi và Người cũng còn có những việc phải làm, phải giải quyết, cần riêng tư, cần không gian riêng. Tôi thích được ở bên cạnh Người, nhưng điều đó không phải là trói buộc nhau.
Chỉ cần khi cô đơn nhất và khi hạnh phúc nhất, tôi thấy được Người và Người hiện diện ở đấy vì tôi.

“Cho ba, cho mẹ, cho chị, cho em, cho bạn,… và cho Anh, những người đã luôn yêu thương và chấp nhận con người tôi”

4. Sự tận tụy

Thích được quan tâm từ những việc giản đơn, luôn lo lắng và hay chăm sóc một cách thật tinh tế.
Nếu bạn có những “mục tiêu” lọt vào “tầm ngắm” này, những gì bạn cần làm là quan sát, ghi nhớ những thói quen tốt và thể hiện lại những điều mà người ấy thích bằng tất cả tấm lòng, bắt đầu từ những việc nhỏ nhất.
Lấy một ví dụ, ba không thích rườm rà, thế nên mỗi lần chở bạn đi học, ba thường chẳng đeo khẩu trang. Hãy để ý chút nhé mỗi lần xe chạy qua đoạn đường đầy bụi mù, vòng tay lên trước và che mũi và miệng của ba lại nhé. Mặc dù không nói, nhưng ba sẽ vui lắm đấy.

“ Yêu thương xuất phát từ những điều giản đơn nhất.”

5. Cử chỉ âu yếm

Một cái nắm tay những khi hồi hộp, một cái xoa đầu mỗi lúc căng thẳng, một cái vỗ vai cổ động trước trận đấu, một cái ôm khi cái lạnh ùa về, hay một cái hôn trong những niềm hạnh phúc,…

“Có thể với thế giới, bạn chẳng là ai cả. Nhưng với họ, bạn là cả một thế giới”
Có những việc tưởng rất khó khăn, nhưng thật ra lại khá dễ dàng. Bạn không cần phải là siêu nhân, bá chủ hay tỷ phú thế giới,… Tình thương là thứ thiêng liêng lắm nên bạn chẳng mua được đâu.

Thời gian ít lắm, đời ngắn ngủi lắm, yêu thương cũng mong manh lắm, nên nếu đã thương, đã yêu, đã nhớ,… xin hãy thể hiện ra chớ đừng ngại ngùng. Sẽ luôn có ai đó cần bạn “cho” để “nhận” yêu thương.

Tôi viết cho những tạo vật tuyệt vời của tạo hóa – những con người đang yêu và được yêu.

Chúc bạn một ngày vui vẻ!

(Sưu tầm)

P/S: Bạn nào muốn biết Ngôn ngữ yêu thương của mình là gì thì pm cho mình nhé ^^.

tks, cái câu "p/s" sao giống dụ dỗ wá nhởkk"

tò mò ghê ^^

Quay lại