4 cách để trởi thành Sinh Viên giỏi

jobpro

Thành viên
Ưu tiên việc học. Những học sinh giỏi biết cách đạt được thành công trong học tập vì họ đặt việc học lên hàng đầu. Mặc dù việc dành thời gian cho bạn bè, người thân, các hoạt động ngoại khóa, thậm chí để ngồi một mình là cần thiết, bạn đừng bao giờ xem nhẹ thời gian thời gian dành cho việc học. Nếu kỳ thi quan trọng sắp đến mà cảm thấy vẫn còn lơ mơ, bạn đừng tham dự buổi tiệc lớn khi hai ngày nữa là đã đến kỳ thi. Nếu chưa theo kịp kiến thức trong môn tiếng Anh, có lẽ bạn phải bỏ qua tập mới của bộ phim hấp dẫn mà bạn đang theo dõi. Điều này không có nghĩa là bạn không bao giờ được tận hưởng những thứ mình thích, chỉ là bạn nên biết khi nào cần ưu tiên nhất cho việc học.
Tuy vậy, bạn cũng không thể phớt lờ mọi thứ diễn ra xung quanh chỉ để học. Nếu bạn bè hoặc người thân của bạn đang lâm vào cơn khủng hoảng, bạn cũng không thể tách khỏi họ chỉ để học.
Ưu tiên việc học. Những học sinh giỏi biết cách đạt được thành công trong học tập vì họ đặt việc học lên hàng đầu. Mặc dù việc dành thời gian cho bạn bè, người thân, các hoạt động ngoại khóa, thậm chí để ngồi một mình là cần thiết, bạn đừng bao giờ xem nhẹ thời gian thời gian dành cho việc học. Nếu kỳ thi quan trọng sắp đến mà cảm thấy vẫn còn lơ mơ, bạn đừng tham dự buổi tiệc lớn khi hai ngày nữa là đã đến kỳ thi. Nếu chưa theo kịp kiến thức trong môn tiếng Anh, có lẽ bạn phải bỏ qua tập mới của bộ phim hấp dẫn mà bạn đang theo dõi. Điều này không có nghĩa là bạn không bao giờ được tận hưởng những thứ mình thích, chỉ là bạn nên biết khi nào cần ưu tiên nhất cho việc học.

Tuy vậy, bạn cũng không thể phớt lờ mọi thứ diễn ra xung quanh chỉ để học. Nếu bạn bè hoặc người thân của bạn đang lâm vào cơn khủng hoảng, bạn cũng không thể tách khỏi họ chỉ để học.

Đúng giờ. Tạo thói quen coi trọng giờ giấc và học cách đến đúng giờ bất cứ nơi nào cần thiết. Thực ra, đi đâu bạn cũng nên dự tính đến sớm một chút để có thời gian chuẩn bị, tập trung và sẵn sàng học khi đến nơi. Cho dù là phải làm bài thi hay hẹn học bài cùng bạn bè, việc đến đúng giờ luôn luôn là điều quan trọng nếu bạn muốn trở thành học sinh giỏi.

Trung thực trong học tập. Điều này nghĩa là bạn phải tự làm bài, tránh quay cóp và không dùng mánh khóe bằng mọi giá. Quay cóp sẽ chẳng đem lại điều gì tốt đẹp cho bạn. Hành động này có thể đem lại rắc rối cho bạn về sau, cho dù nó là cứu cánh của bạn trong một ngày. Gian lận trong thi cử không bao giờ xứng đáng để bạn mạo hiểm. Thà rằng bạn làm bài không tốt vì không chuẩn bị kỹ thì điều đó vẫn còn tốt hơn nhiều so với việc bị bắt quả tang gian lận. Và cho dù bạn không bị bắt quả tang, việc quay cóp sẽ khiến bạn nghĩ rằng có thể “đi đường tắt” trong cuộc sống và học tập, từ đó sẽ dẫn đến một thói quen tai hại về sau.
Bạn cũng đừng để bạn bè gây áp lực. Ở một số trường, gian lận được xem là hành vi bình thường, và dường như nhiều học sinh làm việc này đến nỗi bạn cũng muốn tham gia. Lối suy nghĩ tập thể này rất nguy hiểm và có thể khiến bạn không hiện thực hóa được tiềm năng của mình.

Duy trì sự tập trung. Các học sinh giỏi thường tập trung vào nhiệm vụ trước mắt. Nếu phải học một chương trong sách lịch sử trong vòng 1 tiếng, bạn phải quyết tâm làm điều đó thay vì để đầu óc lạc đi nơi khác. Nếu cần nghỉ giải lao, bạn hãy nghỉ 10 phút, nhưng đừng kéo dài thời gian nghỉ đến cả tiếng đồng hồ và chỉ học 10 phút. Bạn thực sự có thể rèn luyện cho trí não ngày càng có khả năng tập trung lâu hơn. Vì vậy, ngay cả khi bạn cho rằng mình không thể nào tập trung được quá 15 phút, hãy cứ cố gắng làm việc này trong 20 phút, dần dần tăng lên 30 phút, và cứ thế tiếp tục.[3]
Tuy nhiên, hầu hết mọi người không nên tập trung hoặc thực hiện một nhiệm vụ quá 60 phút hoặc 90 phút. 10-15 phút nghỉ giải lao giữa những khoảng thời gian làm việc có thể giúp bạn tái tạo năng lượng và tập trung trở lại.
Xem thêm: Honda ô tô Vĩnh Phúc

Quay lại