4 cách để bài luận học bổng thật nổi bật

Linh Nhi

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết

Thật không dễ để sở hữu một hồ sơ học bổng nổi bật giữa đám đông. Dù thỏa mãn mọi điều kiện, sau cùng bạn vẫn thuộc những ứng viên cùng mục tiêu vào trường, đều hoạt động ngoại khóa năng nổ hay sở hữu thành tích học tập khủng. Vì vậy bài luận học bổng là cơ hội tốt nhất thể hiện lý do vì sao bạn – là người hội đồng tuyển sinh đang mỏi mắt tìm kiếm.

Với 4 tips dưới đây, ai cũng có thể viết một bài luận thật nổi bật.

1. Hiểu rõ người đọc
Nói đến bài luận học bổng chung, nhưng có một điều quan trọng bạn cần biết: Mỗi học bổng khác nhau tìm cho mình những cá nhân khác nhau, đáp ứng được tiêu chí độc nhất của hội đồng tuyển sinh.

Trước khi đặt bút viết, thử nhìn sâu hơn vào câu hỏi của bài luận, tìm hiểu trước về tổ chức cấp học bổng, và thông tin về những người từng nhận học bổng trước đó. Họ là người có thành tích học tập tốt hơn cả? Hay học bổng này ưu ái ứng viên có gia cảnh khó khăn? Hoặc cũng có thể cá nhân nào cống hiến cho cộng đồng nhiều sẽ được ưu ái? Dù câu trả lời bạn tìm thấy là gì, bạn sẽ biết mình phải đánh bóng điểm mạnh nào của bản thân rồi đấy.

2. Viết càng sớm càng tốt
Đăng ký nhiều học bổng cùng lúc với một bài luận “one-size-fits-all" là lỗi đánh trượt rất nhiều hồ sơ xuất sắc. Bạn có thể tránh điều này bằng cách lên dây cót thật sớm; đồng thời đặt quỹ thời gian riêng cho từng hồ sơ gửi đi. Chỉ cần khoảng 1 tuần sớm hơn dự định với mỗi mục tiêu đăng ký, vậy là bạn đã đủ thời gian làm nên một bài luận khác biệt của chính mình.

Viết sớm cho bạn thời gian lên khung dàn ý khác nhau cho thật vừa vặn, khéo léo với từng yêu cầu học bổng khác nhau. Việc này ví như vẽ một chiếc bản đồ dẫn đường đến câu trả lời hội đồng tuyển sinh đang tìm kiếm. Ý tưởng logic, rõ ràng, trong một bài luận súc tích. Trước khi kịp nhận ra, bạn đã hoàn thành xong phần khung sườn cho bài luận, chỉ cần thêm thắt câu chữ.

3. Thêm vào chất riêng và đam mê
Mục đích chính của bài luận là thuyết phục người đọc bạn là người xứng đáng nhận học bổng nhất trong muôn vàn ứng viên. Mỗi ý chính đưa ra đều cần được minh họa bằng các sự kiện gắn với bản thân.

Chẳng hạn, đừng đề cập đến việc bạn giúp đỡ trẻ em khuyết tật. Kể lại tình yêu bóng đá đã biến bạn thành huấn luyện viên cho trẻ em đường phố như thế nào. Đừng nói về giải thưởng diễn xuất. Viết về cách sân khấu giúp bạn vượt qua nỗi sợ và xấu hổ khi đứng trước đám đông ra sao. Bằng cách đó, bạn sẽ viết được một bài luận không chỉ mang đậm dấu ấn cá nhân mà còn khiến người đọc đọng lại nhiều điều.

4. Nhờ mọi người biên tập
Tips cuối cùng, nhưng không kém phần quan trọng: đảm bảo bạn có đủ thời gian để xin ý kiến của một vài người. Dù là bố mẹ, thầy cô giáo, hay một người bạn thật siêu về ngữ pháp. Càng đầu tư tâm huyết trong từng câu chữ, bài luận càng dễ mắc lỗi cơ bản như chính tả, cách dùng từ.

Chỉ một vài từ những người xung quanh cũng có thể làm nên khác biệt lớn. Bạn cũng có thể để thời gian thưởng thức một tách café rồi tự đọc lại dòng suy nghĩ của mình cho chính mình.

Bài luận học bổng là một yếu tố quan trọng, và cũng là nguồn gốc cơn đau đầu của nhiều du học sinh tương lai. Nhưng bằng cách nghiên cứu sớm, trả lời đúng các câu hỏi, và mang vào bài viết những điều khiến bạn đặc biệt, bạn sẽ gặt được kết quả tốt nhất.

Theo Hotcourse​

Quay lại