3 Kinh nghiệm giúp bạn tìm thấy hứng thú trong học tập

linhntk

Thành viên
Xem thêm: học văn bằng 2, liên thông đại học mở, ngôn ngữ anh đại học mở
Bạn có thể lấy ai đó làm động lực phấn đấu, làm mục tiêu nhưng không nên quá sa đà vào việc so sánh mình với họ, để rồi luôn cảm thấy mình yếu kém và tự ti.
1. Tìm một lịch trình thoải mái
thỉnh thoảng chúng ta khó khăn khi không biết bắt đầu mọi thứ từ đâu hoặc chúng ta bị áp lực quá lớn từ những mục đích to tát mình đề ra. Bản thân bạn cảm thấy mỏi mệt với chính lộ trình và kế hoạch để hoàn thành những mục tiêu. Và dĩ nhiên khi bản thân cảm thấy không vui, không thấy thoải mái thì khó có thể hoàn tất mọi việc. Đó là lý do vì sao trong vài tuần trước hết ở trường đại học, điều quan yếu là phải sống từng ngày, thư giãn và cảm thấy được thoải mái trong thời kì khởi đầu mới thú vị này.
Hãy thử thiết lập lộ trình của riêng bạn, khi nào là thời kì để cho bản thân, bạn bè, khi nào chỉ nên tập hợp học hành. Mỗi chúng ta phải tìm được ra cho mình sự thăng bằng giữa học tập và sinh hoạt hàng ngày, chỉ khi đó bạn mới thực hiện nó với năng lượng tràn trề nhất. Khi đã tìm ra được lộ trình đó, hãy nghiêm trang thực hiện, từng bước một, bạn sẽ thấy mọi thứ không quá khó khăn, việc học tập cũng được cải thiện vì bạn thật sự tự giác!
2. Đừng lúc nào cũng so sánh bạn với một ai khác
Bạn có thể lấy ai đó làm động lực phấn đấu, làm mục tiêu nhưng không nên quá sa đà vào việc so sánh mình với họ, để rồi luôn cảm thấy yếu kém và tự ti. Điều quan yếu trước hết, hãy xem bạn đã làm hết mình, nỗ lực hết mình cho những mục tiêu chính bản thân đề ra hay chưa. Nên nhớ, thắng lợi quan yếu nhất là chiến thắng được bản thân mình đó!
Nếu đang gặp vài rắc rối với công tác học tập của mình, hãy hỏi thêm giảng sư, tham gia nhóm học tập, hoặc có thể nhờ bạn dạy kèm. Đừng bao giờ sợ hãi, ngại ngần khi đề xuất sự viện trợ từ những người xung nói quanh nói quẩn trong việc học hành vì mọi người đều có điểm tốt và điểm yếu riêng của họ.
3. Kỷ niệm những thành công của bạn
Để hoàn thành những mục đích đề ra, bản thân mỗi sinh viên cần có một sự đầu tư nghiêm trang và vượt qua được căn bệnh lười muôn thuở. Tuy nhiên, bạn cũng phải xác định rõ đâu là chọn lọc ưu tiên số 1 của mình thời điểm này: học tập, giải trí, những cuộc vui bên bạn bè? Khi vượt qua được những sức ép, vượt qua được bản thân, đạt được những kết quả cố định, hãy tự thưởng cho bản thân!
tự hào về một vài thành công nào đó của mình cũng là cách để bạn tạo niềm vui, tất nhiên là, không nên ngủ quên trên thắng lợi. Tự chúc mừng và trao giải cho bản thân khi bạn đạt đến cột mốc nào đó - đây cũng là động lực cho bạn tiếp tục "chiến đấu" và giảm bớt sức ép.

Quay lại