17 tuổi có đủ tuổi đi xe gắn máy?

Trong chuyên mục 'Bản tin sinh viên' đăng bởi kebian4444, 31/5/2018. — 7.473 Lượt xem

  1. kebian4444

    kebian4444 thay đổi mình để thay đổi người Thành viên thân thiết

    17 tuổi có đủ tuổi đi xe gắn máy?

    Em năm nay 17 tuổi, đã nghỉ học đi làm. Xin hỏi luật sư em có thể đi xe gắn máy được không?

    [​IMG]
    Ảnh minh họa
    Theo quy định tại khoản 1 điều 58, Luật Giao thông đường bộ: “Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.”

    Luật giao thông đường bộ 2008, Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

    Căn cứ theo quy định trên tại Điểm a, khoản 1 Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

    “1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;”

    Bạn năm nay 17 tuổi, theo quy định của luật thì bạn có thể đi xe gắn máy với dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

    Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

    Ban Bạn đọc

    từ: vietnamnet
     




  2. mais2phuong

    mais2phuong Thành viên mới

    Tham gia:
    13/6/2018
    Bài viết:
    19
    Lượt thích:
    2
    Kinh nghiệm:
    3
    chắc là luật mới sửa đổi lại à bác em thấy trước tận 18 em mới đc thi bằng lái xe mà
     
Đang tải...

Chia sẻ cùng bạn bè

Đang tải...
TOP