16 vấn đề khó khăn thường gặp của sinh viên

Newsun

Believe in Good
Thành viên thân thiết
Một khám phá thú vị, nhiều sinh viên biện hộ rằng có rất nhiều khó khăn khiến họ gặp thất bại trong việc học. Và họ nghĩ những sinh viên giỏi không bao giờ gặp phải những vấn đề như thế. Một kết quả nghiên cứu cho thấy một sự thật, hầu hết tất cả học sinh, sinh viên ở các nước trên thế giới đều có chung 16 vấn đề khó khăn phổ biến sau đây.

☺ Trí nhớ kém

☺ Thích trì hoãn công việc

☺ Lười biếng

☺ Nghiện trò chơi điện tử, xem tivi, internet...

☺ Gặp khó khăn trong việc hiểu bài giảng

☺ Dễ dàng bị xao nhãng

☺ Khả năng tập trung ngắn hạn

☺ Mơ màng trong lớp

☺ Sợ thi cử

☺ Hay phạm lỗi do bất cẩn

☺ Chịu áp lực từ gia đình

☺ Có quá nhiều thứ để học và có ít thời gian

☺ Không có động lực học

☺ Dễ dàng bỏ cuộc

☺ Thầy cô dạy không lôi cuốn

☺ Không có hứng thú đối với môn học

Bạn không phải là người duy nhất !!!

Vì thế đừng tiếp tục viện cớ cho việc học không khả quan của mình ! Tuy nhiên, cũng đừng lo vì điều đó, điều quan trọng là bây giờ bạn đã hiểu rõ những vấn đề khó khăn còn tồn tại trong bạn, bạn sẽ biết phải làm gì để khắc phục chúng và hãy dần dần gạch bỏ từng vấn đề khó khăn của bạn khi bạn vượt qua được nó !

Good luck !

(Trích cuốn Tôi tài giỏi - Bạn cũng thế của Adam Khoo)
Nếu chưa tự tìm được cách giải quyết những
khó khăn đó hãy tham khảo cuốn sách trên !

Hiệu chỉnh:
^^ Lúc nhìn tiêu đề mình đã thấy quen quen và nghĩ đến cuốn Tôi tài giỏi, bạn cũng thế
hóa ra trí nhớ mình cũng ko tệ ^^
Cuốn sách đó thật sự rất bổ ích, mặc dù lúc đầu là do hoàn cảnh bắt buộc nên mình mới đọc cuốn đó nhưng đọc xong rồi mới thấy mình thật may mắn vì đã ko bỏ lỡ 1 cuốn sách hay ^^

Mình thấy cái chủ yếu nhất là thầy cô giáo dạy không lôi cuốn.... haiz. làm giảm hết nhiệt huyết học của sinh viên.

Mình thấy cái chủ yếu nhất là thầy cô giáo dạy không lôi cuốn.... haiz. làm giảm hết nhiệt huyết học của sinh viên.
giờ học theo tín chỉ, điều này là rõ hơn cả!!!

Cuộc sông sinh viên là một cuộc sống xa nhà đầy vất vả.Mọi thứ chúng ta đều phải tự lực cánh sinh mà lo liệu,không thể dựa dẫm vào người khác được.Đây là thời điểm rèn luyện tính tự giác cao của bản thân,nếu như bạn không tỉnh táo thì rất dễ bị sa vào những cám dỗ của cuộc sống mà khó lòng thoát ra được.Mọi thứ mà chúng ta phải đối mặt là những thứ mà chúng ta phải vượt qua,từ chuyện học tập cho tới chuyện yêu đương.Đó luôn là những thử thách đặt ra đối với sinh viên chúng mình.Mình hi vọng tất cả các bạn đếu sáng suốt trong mọi chuyện,có như thế chúng ta mới có thể đứng vững trong cái xã hội ngày càng thay đổi này

Cuộc sống sinh viên gắn liền với, ăn, chơi, ngủ, nghỉ, yêu và túng thíu, hình như ko nghe đến chữ học thì phải :KSV@08:

Quá đúng đi chứ sinh viên là ăn, chơi, ngủ, nghỉ, yêu và túng thíu nếu không có những thứ đó thì không phải là sinh viên, nếu là con đại gia ( thì miễn bàn), nếu chỉ biết biết học với học thì thật đáng tiếc. bởi vậy phải biết kết hợp giữa ăn chơi với học được....phương châm của tớ là vừa học vừa yêu mới hiểu nhiều..^_^..hehe.

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Tớ nghĩ rằng việc quan trọng của sinh viên là phải hoc hành cho tốt, nhưng cũng phải cũng có thời gian đi chơi cùng bạn bè để cho việc hoc đỡ căng thẳng,

Mình cũng thấy như thế....Bệnh nan giải của SV...Chỉ có SV vs có và chỉ có SV vs Gỡ đc ấy....Mà gỡ đc là cả 1 vấn đề....Hầy zô...:KSV@11:

Hay quá, phải gấp rút mua quyển sách này mới được :KSV@07:

nói chung sv bi giờ luôn thiếu thốn về tiền bạc nên đâm ra chán nản,buồn bực, không động lực.
kẻ nghèo mạc ney xin đồng cảm

bệnnh ney bỏ được mới lạ được một thời gian lại đâu vào đấy !!

úi mình dính cả 16 cái không thiếu cái nào :KSV@08::KSV@17:
nhưng mà 14 cái đầu còn khắc phục được, riêng cái "thầy cô dạy không lôi cuốn" và "không có hứng thú với môn học" thì thật sự mình nghĩ hoài không ra cách giải quyết. bạn nào có bí quyết cho 2 vấn đề đó thì chỉ mình với

Các bạn ơi hãy dành chút thời gian giúp đỡ cho 1 bạn sinh viên có hoàn cảnh khó khăn. Nhà bạn ấy rất nghèo khổ, cha mất sớm, mẹ bệnh tật và 1 đưa em nhỏ. Cậu ấy ước mơ có 1 chiếc xe máy để vừa học vừa làm nên đã tham gia vào 1 cuộc thi viết về ước mơ với hy vọng có thể được nhận phần thưởng là 1 chiếc xe máy.
Các bạn ơi, hãy dành chút thời gian quý báu của mình để vào bình chọn cho bạn ấy nhé, ước mơ hoài bão của 1 người trông chờ vào sự giúp đỡ của các bạn đó!
các bạn hãy bấm vào link sau: https://www.tiepbuocthanhcong.vn/bai-du-thi/w0781/dieu-uoc
Sau đó, các bạn bấm vào hình trái tim màu đỏ phía dưới bài viết có ghi dòng chữ "động viên thí sinh". Thế là xong các bạn ah!
Xin thay mặt bạn ấy chân thành cảm ơn các bạn! Hãy ra tay nghĩa hiệp để giúp 1 người thực hiện ước mơ các bạn nhé!

Trời ơi,80% là mình có hết =)) =)) =))
Tóm lại có thành công hay ko là chính là nhờ vào bản thân tự biết phấn đấu

còn khó khăn của em là "tất cả khó khăn trên ". huhu.... bao giờ mí hết khó khăn đây?:KSV@16:

hê hê, thật tự hào khi mình có đủ cả 16 điều trên :D mình học không giỏi nên buộc phải làm giỏi :D

Quay lại