11 điều cấm kị không nên đề cập trong hồ sơ xin việc

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết

Hãy trang bị cho mình những hiểu biết nhất định, những điều nên và không nên làm khi viết hồ sơ xin việc để tránh việc "rời cuộc chơi" khá sớm so với dự kiến.
1. Từ CV/ Resume hay hồ sơ xin việc ?

Bạn có cần nhất thiết phải đính kèm dòng chữ to đùng “Hồ sơ xin việc” trên đầu văn bản không khi mà ai nhìn vào cũng đủ biết đó là gì? Chi tiết dư thừa này nên loại bỏ đi nhé!

2. Tên mail “không chuyên nghiệp”
Khi cung cấp thông tin cá nhân cho nhà tuyển dụng, trước hết hãy đảm bảo rằng tên địa chỉ mail phải nghe chuyên nghiệp, đơn giản nhất là dùng tên thật và tránh dùng nickname các bạn nhé!

3. Tình trạng hôn nhân
Chẳng ai quan tâm về vấn đề này và nó cũng không ảnh hưởng gì đến cơ hội dành được vị trí mà bạn ao ước. Trừ khi yêu cầu công việc là bạn phải độc thân, còn tất cả những trường hợp còn lại đều không cần thiết đưa thông tin này vào hồ sợ xin việc đâu nhé!

4. “Tôi muốn trở thành Steve Jobs thứ hai”
Thật tuyệt nếu bạn đặt ra mục tiêu để bản thân có thể phấn đấu và nỗ lực đạt được nhưng sẽ tốt hơn nếu bạn giữ nhiệt huyết đó cho riêng mình biết. Bạn không cần nói cho cả thế giới biết bạn muốn gì, cần gì và ao ước điều gì và đặc biệt cấm kị trong đơn xin việc nhé.

5. Dùng đại từ nhân xưng
Sẽ chuyên nghiệp hơn nếu hồ sơ xin việc của bạn không chứa bất kì đại từ nhân xưng nào như tôi, em hay mình chẳng hạn. Vì sao thế? Vì khi đó, nhà tuyển dụng sẽ có cảm giác rằng bạn yêu bản thân và không thể đóng góp gì nhiều cho công ty họ.

6. Tự nhận mình là người có những điều tốt đẹp
Đánh giá bạn là người dám nghĩ dám làm hay có những suy nghĩ vượt bậc là việc của nhà tuyển dụng. Đừng vội tự nhận xét quá chủ quan về mình như thế, nhưng thay vào đó, bạn hãy ngầm ám chỉ tài năng của mình qua những kĩ năng mà bạn đã tích góp được một cách tinh tế và không phô trương.

7. Hình “tự sướng”
Không còn gì để bàn cãi nữa nhé! Hình tự sướng đính kèm theo hồ sơ xin việc sẽ khiến bạn trở thành một trong những đối tượng đầu tiên bị loại khỏi “cuộc chơi” sớm nhất.

8. Font chữ lộn xộn
Hồ sơ xin việc phải được trình bày bằng một font chữ nhất định để đảm bảo tính logic và thẩm mỹ cho người xem.

9. Điểm trung bình không cao
Nếu bạn lo sợ rằng điểm trung bình không cao sẽ khiến bạn mất điểm hẳn trong mắt người tuyển dụng thì tốt nhất là giấu nhẹm nó đi nhé!

10. Liệt kê những thứ không cần thiết
Hãy sàng lọc những kinh nghiệm và thành tích liên quan đến tính chất công việc mà bạn ứng tuyển nhé!

11. “Tôi bỏ đi vì công ty đó chẳng thú vị chút nào cả”
Bạn không cần nhất thiết phải đưa ra lí do vì sao bạn lại rời bỏ công việc cũ một cách thẳng thừng như vậy đâu. Việc làm ngốc nghếch này chỉ khiến nhà tuyển dụng xem bạn như kẻ xấu tính nói những lời không hay về công ty cũ mà thôi.

Nguồn: Storypick
Theo Thiên Thanh- Infonet.vn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại