Oạch. Làm tất cả những cái kia nhưng giọng vẫn không hay ( nếu không muốn nói là dở ẹc ). Được mỗi cái là nói to với chẳng mấy khi bị khàn giọng.:KSV@05:

Nói giọng bụng là âm phát ra do sự điều tiết của hoành các mô cơ bụng. Những người có giọng nói phát ra từ trong bụng thường nói từ tốn, điềm đạm, châm rãi, âm trầm lắng mà sâu sắc. Các CEO hay các nhà ngoại giao … thường là những ví dụ điển hình nhất cho giọng nói từ bụng. Bạn sẽ thường bắt gặp những bài tập giọng bụng ở các lớp thanh nhạc, lớp học thiền… Nhưng trong điều kiện khoảng thời gian hạn hẹp của những người trẻ tuổi, thường ít có ai dành nhiều công sức để tham gia một khóa học thiền như trên.Nói giọng bụng chính là nghệ thuật của hơi thở. Những bài tập để nói giọng bụng chủ yếu là tập luyện cơ bụng và hơi thở để tạo cho cơ thể lượng khí cần thiết khi nói.
một số bài tập đơn giản, mà hoàn toàn không tốn nhiều thời gian.
Bài tập hơi thở và cơ bụng:
- Thân người đứng thẳng, hai bàn tay nắm lại, thẳng ra phía trước, song song mặt đất, thở ra từ từ.
- Hất mạnh hai tay ra phía sau, luôn thẳng cánh tay, hít nhẹ nhàng và mau lẹ bằng mũi để làn hơi vào sâu trong phổi
- Dừng lại một vài giây để nén hơi và giữ lồng ngực căng, bụng bóp lại
- Đưa hai tay ra phía trước như lúc đầu và thở ra từ từ, ngực hạ xuống và bụng phình ra
- Cứ thế tiếp tục trong khoảng từ 20-30 phút.
Trên đây chỉ là một bài tập tương đối dễ dàng mang tính gợi ý. Đôi khi chỉ cần ngồi thiền và hít vào thở ra thật sâu cũng mang lại những hiệu quả tốt cho hơi thở và giọng nói của bạn. Điều quan trọng là bạn đã chọn bài tập nào thì cần tập bài tập đó thật đều đặn hàng ngày, sáng sớm chính là thời điểm tốt nhất để thực hiện bài tập.
Có được một giọng nói hay là điều mà ai cũng mong muốn, nhưng bạn hãy nhớ rằng giọng nói chỉ là một phần, còn những điều mà bạn sẽ nói ra và tình cảm, thái độ của bạn được thể hiện trong đó mới là quan trọng nhất. Lựa chọn đúng hoàn cảnh nói và “uốn ba tấc lưỡi” trước khi nói. Và nhớ là luôn giữ cổ họng và sức khỏe của bản thân thật cẩn thận để luôn sẵn sàng cho mỗi lời bạn sẽ nói.

ng sài gòn sao giọng nói dễ suong zậy hử các bợn sinh ziên ?

Chia sẻ của bizproedu1 hay lắm :-bd

Sao mình đăng tin mục tìm phòng trọ sinh viên lại ko đc quyền

haizz,áp dụng hiệu quả không đây?

Giọng nói của mình rất nhỏ. Có cách nào khắc phục không nhỉ? mình sợ bị nhại lại giọng nói. nhất là khi mình phải nói to. Dường như khi nói to, giọng mình khác bình thường. Toàn nhại giọng thôi. Đó cũng là một phần lí do mình trở thành người ít nói, ngại nói.

Khi nói mở khẩu hình rộng ra 1 chút bạn ạ (đừng ngoạc mồm ra là được) :D

hay quá ! mình có giọng nói bẩm sinh hơi nhỏ và yếu thì phải làm sao để giọng lớn và vang hơn? vì mình rất thích diễn thuyết nhưng giọng nói nhỏ là rào cản lớn

Cái này là học cách giao tiếp chứ ko phải cách có giọng nói hay

@lanvlhanoi123 Hẳn nhiên nó nằm trong chuyên mục Kỹ năng giao tiếp, vì muốn giao tiếp tốt thì cũng cần có 1 chất giọng tốt, một người ăn nói lí nha lí nhí hay nói như chửi nhau thì cũng khó mà truyền đạt tốt được!

làm theo cách này có thể hát dc mấy bài karaoke rock ko nhỉ?:KSV@09:

Newsun Cháu nói với tốc độ ánh sáng , người khác k nghe kịp , làm sao khắc phục đây chú ???

ta có thể rap được môt bài với tốc độ 9 tỉ km/h;))
Newsun khỏi nói luôn;;)

Newsun Chú đã thử rồi a? hiệu quả k ?

phongvu97 và anh ấy dã trở nên "dịu dàng" hơn,đấy là bằng chứng;))

Quay lại