Mình chưa học hữu cơ nên chưa biết! Nhưng mà vô cơ mình thấy nên hạn chế nhớ công thức tính nhanh, bây giờ thì không thành vấn đề nhưng khi vào phòng thi thì rất dễ nhầm lẫn!
nMg=0,08 mol; nFe=0,08 mol
Kết tủa là AgCl => nAgCl=0,395 mol
Bảo toàn Clo ta có: nCl= 0,395-0,12.2=0,155 mol
=> nCl2=0,0775 mol
Bảo toàn e : nO2=(0,16+0,24-0,155)/4=0,06125 mol
=> %VCl2=58,85
Em giải như thế này ổn không ?
Cơn ác mộng thi cử.....khi nào mới chấm dứt đây...đời học sinh là thế ...tuy khổ nhưng mà rất vui!!!!! ( tự an ủi để lấy lại tinh thần chuẩn bị cho cuộc chiến):KSV@08: