Thói quen chạy xe máy rẽ phải khi đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Thảo luận trong 'Sổ tay' bắt đầu bởi Newsun, 3/10/2016. — 55.053 Lượt xem

  1. Newsun

    Newsun Believe in Good Thành viên thân thiết

    Gia nhập:
    20/4/2008
    Bài viết:
    9.124
    Lượt thích:
    42.110
    Kinh nghiệm:
    113

    Thói quen chạy xe máy rẽ phải khi đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Người tham gia giao thông chỉ được phép rẽ phải khi đèn đỏ tại một số điểm cho phép, còn lại đều là vi phạm lỗi không chấp hành tín hiệu đèn giao thông.

    [​IMG]
    Biển phụ và đèn phụ báo hiệu cho phép rẽ phải

    Các trường hợp cho phép:
    - Có đèn xanh báo hiệu ưu tiên cho phép rẽ phải được lắp đặt kèm theo;
    - Có biển báo hiệu cho phép rẽ phải được lắp đặt kèm theo;
    - Có lắp đặt tiểu đảo để phân luồng cho phép các xe rẽ phải trước khi đến đèn tín hiệu giao thông.

    Do đó, trong một số trường hợp được Sở Giao thông vận tải bố trí lắp đèn/biển cho phép rẽ phải để giảm ùn tắc, ùn ứ giao thông như trên thì lực lượng CSGT sẽ không có căn cứ để xử phạt người tham gia giao thông theo quy định.

    Trường hợp vi phạm rẽ phải khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ mà không nằm trong các trường hợp nêu trên, người điều khiển phương tiện vẫn bị lực lượng chức năng xử phạt, cụ thể như sau:

    - Phạt tiền từ 1.200.000 - 2.000.000 đồngtước GPLX 01 - 03 tháng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

    - Phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồngtước GPLX 01 - 03 tháng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

    Theo Thanh Niên​
     

    greenagervn, Violet SRPánh Pì Pọt thích điều này.

  2. angel_of_dead

    angel_of_dead Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    5/8/2012
    Bài viết:
    87
    Lượt thích:
    61
    Kinh nghiệm:
    18
    Cho mình hỏi là có cái biển đc phép rẽ phải nhưng lại có đèn giao thông với mũi tên rẽ phải màu đỏ. Vậy thì ta đc đi hay ko :Conan03:
     
  3. Newsun

    Newsun Believe in Good Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    20/4/2008
    Bài viết:
    9.124
    Lượt thích:
    42.110
    Kinh nghiệm:
    113
    @angel_of_dead Làm gì có chỗ nào đánh đố nhau thế em :D Nếu có thì chắc đó là bẫy, để an toàn cứ chờ cho xanh rồi đi cho chắc, vài phút không đáng gì, để bị bắt thì mất công hơn :p
     
  4. angel_of_dead

    angel_of_dead Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    5/8/2012
    Bài viết:
    87
    Lượt thích:
    61
    Kinh nghiệm:
    18
    Ngã tư rộng nhất chỗ em đấy. Thật ra thì chỗ đó lúc đầu là đèn giao thông phân luồng. Nhưng sau thì thấy rẽ phải ko ảnh hưởng ai cả nên đặt thêm cái biển đc rẽ phải vào. Nhưng ko đổi tín hiệu đèn nên thành ra sự vụ như vậy :))
     
    Newsun thích điều này.
  5. Newsun

    Newsun Believe in Good Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    20/4/2008
    Bài viết:
    9.124
    Lượt thích:
    42.110
    Kinh nghiệm:
    113
    @angel_of_dead Đèn báo rẽ phải này nó vẫn ưu tiên hơn biển phụ rẽ phải nên nếu đúng luật vẫn phải theo đèn thôi em, nhưng nếu theo sự vụ như em nói chắc CSGT cũng không mai phục chỗ đó để bắt lỗi rẽ phải vì thế rẽ phải chắc không sao :D

    Điều 3, Chương 1 QCVN 41 :2012/BGTVT: Thứ tự hiệu lực của hệ thống báo hiệu
    3.1 Khi đồng thời bố trí các hình thức báo hiệu cùng ở một khu vực có ý nghĩa khác nhau, người tham gia giao thông phải chấp hành loại hiệu lệnh theo thứ tự như sau:
    3.1.1 Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông;
    3.1.2 Tín hiệu đèn hoặc cờ;
    3.1.3 Hiệu lệnh của biển báo hiệu;
    3.1.4 Vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.
     
  6. aocmntuong

    aocmntuong Ảo Tưởng Sức Mạnh Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    18/11/2015
    Bài viết:
    77
    Lượt thích:
    75
    Kinh nghiệm:
    18
    Cho hỏi đèn vàng để làm gì :D
     
  7. nho

    nho Đời cứ trôi, vậy thôi :) Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    26/4/2010
    Bài viết:
    3.530
    Lượt thích:
    5.491
    Kinh nghiệm:
    113
    @angel_of_dead Cái khó không phải là đi hay dừng mà cái khó là nếu dừng thì dừng ở đâu,vì cái biển cho phép rẽ phải thường đi kèm với làn đường có gạch chéo (như hình)
    [​IMG]

    Mà cái vạch chéo đó thì lại không cho phép dừng. Đây gọi là đi cũng dở mà ở không xong :))

    Không liên quan nhưng trước hình như có người bảo mình cứ phải là được rẽ, không cần biển báo hay đèn gì hết vì thuận đường và không cản trở ai cả :-?
     
    Linh Linh Long thích điều này.
  8. Linh Linh Long

    Linh Linh Long Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    12/6/2015
    Bài viết:
    66
    Lượt thích:
    140
    Kinh nghiệm:
    33
    rõ ràng đã phạm luật rồi, nhiều người còn bóp kèn, chửi người dừng đèn đỏ ngáng đường, không "nhường" cho họ rẽ phải, đi đường thấy nhiều lần mà tức dùm mấy người dừng chờ đèn X(X(X(
     
  9. Odin92

    Odin92 Thành viên mới

    Tham gia:
    19/10/2016
    Bài viết:
    5
    Lượt thích:
    1
    Kinh nghiệm:
    3
    ặc , tiền phạt gì mà cao thế
    chỗ m không có biển báo gì và không bị bắt, thế là sao??
     
  10. NhocSnow

    NhocSnow Thành viên thân thiết Thành viên thân thiết

    Tham gia:
    10/1/2017
    Bài viết:
    33
    Lượt thích:
    10
    Kinh nghiệm:
    8
    Thế chỗ k có biển báo, cũng k có đèn tín hiệu, mà cũng k có chỗ đi thẳng thì p làm sao ạ :KSV@17:
     

Chia sẻ cùng bạn bè


Đang tải...