5 Bí Quyết Để Có Bản CV Hoàn Hảo Cho Sinh Viên Mới Ra Trường

intern

Thành viên
Thiết lập mối quan hệ ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường; viết CV ngắn gọn, súc tích và hãy để thành tích của bạn “lên tiếng”- đó chính là những lời khuyên của các chuyên gia dành cho các bạn sinh viên mới ra trường để có được bản CV hoàn hảo.

Có rất nhiều cách để rèn luyện kĩ năng làm việc khi còn đi học – Tham gia các hoạt động thể thao, hoạt động xã hội hay tổ chức sự kiện,…

Chăm chút kĩ CV của bạn – Và luôn nhớ: Viết ngắn thôi!
Đa số các nhà tuyển dụng khi được hỏi, đều muốn đọc một bản CV ngắn gọn và súc tích về mặt ngôn ngữ. Những đoạn văn dài lê thê có thể sẽ là “gót chân Achilles” của bạn và sẽ khiến cho nhà tuyển dụng chỉ muốn lướt qua càng nhanh càng tốt! Sử dụng những bullet sẽ làm cho CV của bạn trở nên rõ ràng, rành mạch và dễ gây thiện cảm với nhà tuyển dụng hơn bao giờ hết!” – Nhà cố vấn Caroline Thorley từ Đại học Birmingham City chia sẻ.

Hãy nhớ rằng các nhà tuyển dụng phải đọc một lượng CV khổng lồ mỗi ngày. Họ sẽ không dành nhiều thời gian cho CV của bạn, vì thế CV của bạn phải là một bản CV hoàn hảo! Hãy viết một cách ngắn gọn, súc tích, đánh vào những điểm trọng tâm của nghề nghiệp mà bạn ứng tuyển vào, đó là cách để bạn “lọt vào mắt xanh” của nhà tuyển dụng.

Một bản CV hoàn hảo nên ngắn gọn, súc tích và dài khoảng 2 trang a4

Đối với các bạn sinh viên mới ra trường, một bản CV hoàn hảo sẽ chỉ gói gọn trong vòng 2 trang giấy A4” bà Annie Peate from CIPD chia sẻ. Ảnh chân dung đôi khi cũng sẽ không cần thiết, thậm chí còn chiếm một khoảng không gian quý giá trong CV của bạn. Ông Paul Young, giám đốc của Grad-Careers Ltd khuyên các bạn sinh viên nên “tận dụng khoảng không gian này để nêu lên những lý do nhà tuyển dụng nên tuyển bạn nếu bạn được phỏng vấn!”
Xây dựng thương hiệu cá nhân
Ở một số ngành nghề, tạo thêm một CV online hoặc CV bằng video có thể là một bước đi cực kì khôn ngoan. Ngoài ra, nếu bạn xây dựng một hình ảnh tốt trên mạng xã hội và có thương hiệu, cá tính riêng thì CV của bạn sẽ trở nên thuyết phục hơn nhiều, bởi vì các nhà tuyển dụng có thể tìm ra Facebook Profile và nghiên cứu về bạn thì sao?

“Lời khuyên của tôi cho các bạn sinh viên đó là hãy nhất quán thương hiệu của mình trên tất cả CV và trang cá nhân, để có được một hình ảnh tốt và truyền tải được thương hiệu đó đến với mọi người.”, Caroline Thorley nói. “Các bạn cần phải kiểm soát được hình ảnh của mình từ những trang giấy đến các trang mạng xã hội.”

Thương hiệu cá nhân trên mạng xã hội đang ngày càng trở nên quan trọng trong mắt nhà tuyển dụng. Nó sẽ góp phần giúp bạn có một bản CV hoàn hảo!

Đừng chờ đến lúc được tốt nghiệp: xây dựng quan hệ từ bây giờ!
John Cusworth, Trưởng bộ phận Quan hệ đối tác tại Gradcore, đã chỉ ra được rất nhiều cơ hội và kinh nghiệm mà các bạn sinh viên có thể nắm bắt được ngay từ ghế nhà trường. “Tại sao cứ phải chờ đến khi tốt nghiệp? Có tới hàng tá cơ hội quý báu để rèn luyện kĩ năng Marketing từ khi còn đi học . Bạn có thể tham gia hội sinh viên, tham gia các hoạt động xã hội hay thậm chí tự tổ chức những sự kiện cho bạn bè của mình.”

Thiết lập mối quan hệ với các chuyên gia trong ngành sẽ là một bước đệm tốt trong sự nghiệp của bạn

Jon Gregory, Tác giả cuốn sách “Winning That Job” và là biên tập viên của trang web win-that-job.com cũng cho rằng sinh viên nên tạo lập mối quan hệ càng sớm càng tốt. “Đừng ngồi chờ công việc tìm đến mình: Hãy ra ngoài kia và chủ động tiếp cận những người làm trong ngành mà bạn đang nhắm tới, công việc sẽ đến với bạn!”

“Hãy cố làm quen với những người làm công việc mà bạn đang ao ước, hỏi họ làm thế nào để có được công việc đó, bày tỏ nguyện vọng của bạn và nhờ họ giới thiệu một số người để bạn có thể ứng tuyển nếu có vị trí trống. Hãy cố gắng gặp trực tiếp họ, với sự nhiệt tình và nhiệt huyết của bạn, sẽ không khó để họ chấp nhận giúp đỡ bạn đâu.”

Làm vị trí nào cũng có liên quan với nhau
Nếu kinh nghiệm và điểm mạnh của bạn không hợp với vị trí mà bạn ứng tuyển, không có nghĩa là bạn không có quyền cho chúng vào trong CV của bạn. Có một số kĩ năng cực kì quý báu, có thể áp dụng được từ ngành nghề này sang ngành nghề khác. Hãy cố gắng tìm ra những điểm chung và thuyết phục nhà tuyển dụng bằng kinh nghiệm của bạn.

Những công việc tình nguyện cũng nói lên phẩm chất của bạn. Paul Young tin rằng việc làm tình nguyện cũng rất quan trọng vì nó “cho thấy được sở thích của bạn ngoài việc học, và bạn cũng sẽ học được nhiều kĩ năng sống từ việc làm tình nguyện”

Hãy liệt kê ngắn gọn những kinh nghiệm làm tình nguyện của mình và những kĩ năng bạn học được liên quan đối với vị trí mà bạn đang tuyển như thế nào

Hành động quan trọng hơn lời nói
“Hãy làm cho CV của bạn giống như một câu chuyện”, Jon Gregory nói. “ ‘Tôi rất đam mê’ hay ‘Tôi rất giỏi ở lĩnh vực ABC XYZ’ chỉ toàn là những câu nói suông! Hãy chứng minh cho nhà tuyển dụng thấy điều đó: những việc bạn đã làm trng lĩnh vực này, những ví dụ, kết quả để chứng minh được sự đam mê và kinh nghiệm thực sự của bạn. Hãy dẫn dắt nhà tuyển dụng đi theo câu chuyện của bạn để rồi cuối cùng phải kết luận rằng bạn thực sự đam mê và có tài năng.”

Thành tích của bạn mới là thứ mà nhà tuyển dụng quan tâm! Đừng dùng những từ chung chung, vì họ sẽ không thèm tin đâu!

Tham khảo thêm nhiều bài viết hay tại blog Intern.vn nhé.

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
tuyệt vời! đây đúng là những thứ mình đang cần! sinh viên năm cuối rồi mà chả biết viết CV thế nào cho hay, cám ơn chủ thớt rất nhiều! :)

Bài viết này hay quá, em phải học hỏi nhiều hơn.

Không liên quan nhưng em chuẩn bị ra trường rồi nhưng mà viết CV vẫn còn chuối lắm, không biết đường đâu mà lần. Không biết có chỗ nào dạy cách viết CV cho nó hay với dễ kiếm được việc không vậy?

có trang này hướng dẫn viết CV cực kì chi tiết luôn nè, em có thể vào tham khảo nhé! Ngoài ra còn có tổng hợp tin thực tập cho các bạn sinh viên nữa! :-bd
Hướng dẫn viết CV Archives - Intern.vn

Nhiều kinh nghiệm hay quá nhưng mà em còn băn khoăn là không biết khi em viết xong rồi thì nhờ ai coi lại không. Chứ tính em hậu đậu lắm

Nhiều kinh nghiệm hay quá nhưng mà em còn băn khoăn là không biết khi em viết xong rồi thì nhờ ai coi lại không. Chứ tính em hậu đậu lắm

Nếu được thì bạn nên nhờ người có kinh nghiệm hơn xem thử và góp ý cho CV của mình. Có người khác nhìn qua thì nó khác liền mà. Nhiều khi có mấy lỗi nhỏ quá tự mình không biết được đâu.

Quay lại