15 điều cuộc sống dạy tôi trưởng thành…

Winny Bangtan

just a weirdo living in a fantasy world
Thành viên thân thiết
Chúng ta trưởng thành như thế nào? Với mỗi người có những trải nghiệm riêng, cách sống riêng, hoàng cảnh riêng để mình trưởng thành và lớn lên, nhưng nó vẫn xoay quanh những điểm chung mà chúng ta có thể cảm nhận được….

1. Về bản chất, con người vốn là cô đơn. Người ta đến với thế giới này một mình, nên không thể tránh khỏi nhiều lúc không tìm thấy ai ở bên cạnh. Những lúc như thế, đừng kêu ca hay than vãn cho thêm sầu thêm não, càng không nên đến những nơi ồn ào náo nhiệt để kiếm tìm niềm vui. Vì đơn giản, giữa bao nhiêu người xa lạ, ta vẫn chỉ là linh hồn đơn độc lạc điệu mà thôi. Hãy học cách thích nghi dần với bản thân mình, để khi không có ai ở bên, thì cũng không bị nỗi cô đơn đè bẹp.

2. Luôn tự tin vào chính bản thân mình. Không phải Chúa Trời có thật là do chúng ta luôn có đức tin sao? Nếu một ngày gặp một vấn đề nào đó khó khăn,thì đừng vội nản chí, đừng vội bỏ cuộc. Hãy nghĩ rằng mình sẽ vượt qua được, mình sẽ giải quyết tốt nó. Bạn sẽ không bao giờ biết được hết khả năng của mình nếu như không chịu cố gắng. Rồi bạn sẽ thấy, niềm tin sẽ đưa bạn đi xa đến đâu.

3. Nước mắt là thứ rất đắt. Vậy nên, đừng dễ dãi ban tặng cho bất kỳ ai. Chỉ khóc cho những người xứng đáng, và vào những lúc cần thiết. Cũng đừng tùy tiện để một người không thực sự thân thiết nhìn thấy nó. Nếu như bạn không muốn mình trở thành kẻ yếu đuối trước mặt họ.

4. Thời gian là liều thuốc vô cùng thần diệu. Nó có quyền năng chữa lành mọi vết thương, hoặc nếu không, cũng làm cho cơn đau thôi nhức nhối. Đừng bao giờ nghĩ mình sẽ đau đớn mãi vì một chuyện, cũng như sẽ mãi đắm chìm trong tổn thương. Con người ai cũng phải trưởng thành, suy nghĩ cũng sẽ theo đó mà dần lớn lên, đến một lúc nào đó khi nhìn lại quá khứ, bạn sẽ cảm thấy mọi chuyện thật là nhỏ nhặt, và những hành động chúng ta làm trong lúc không lý trí bây giờ thật là ấu trĩ và trẻ con.

5. Có những khi, bạn sẽ phải cố để tỏ ra vui vẻ trước những người mà bạn không thích, thậm chí là ghét bỏ. Không phải giả tạo, chỉ đơn giản là, cuộc sống vốn đã đủ mệt mỏi rồi, sao còn cứ phải tạo thêm áp lực cho nhau? Xù lông, dựng cánh với người ta không làm cho bạn giàu có hay xinh đẹp hơn, càng không thể cho bạn thêm một miếng ăn nào cả. Mà ngược lại, đôi khi, còn đẩy bạn vào tình thế “há miệng mắc quai”. Thêm một người bạn, bớt một kẻ thù, chưa lúc nào là bài học sai cả mà.

Nguồn : Nuôi dạy con và gia đình

Mình 25 tuổi đây, vẫn còn chông chênh về việc mình sẽ là ai và làm gì sau 5 năm nữa. Cứ tự dặn lòng ráng làm việc chăm chỉ lo cho bản thân, ko thành kẻ vô dụng trước đã :(((

luôn cố gắng từng giờ

Quay lại