9 điều phải viết ra trước khi năm mới đến

dakazino

Ngày mai của những ngày mai
Thành viên thân thiết
Không có cách nào kỷ niệm năm cũ và ăn mừng năm mới sắp đến tốt hơn là viết lại câu chuyện của chính bạn trong năm qua.

Sau đây là những điều mà bạn phải viết ra trước khi năm mới đến:

Những điều bạn thích về bản thân mình

Khi trưởng thành, chúng ta đều phải đối mặt với những sóng gió, những va vấp, và dĩ nhiên cảm giác thất vọng là điều không thể tránh khỏi. Tuy nhiên, nếu cuộc sống của bạn hiện tại còn tươi sáng hơn những gì bạn từng tưởng tượng thì sao? Hãy viết ra những điều mà bạn thích về con người hiện tại, từ những điều nhỏ nhoi, vụn vặt cho đến những điều lớn lao. Có thể đó là việc bạn có được công việc mà mình mơ ước, cưới được người chồng tuyệt nhất trên thế giới, cũng có thể chỉ đơn giản là bạn đã nuôi được 7 con mèo hay phát hiện ra một công thức làm bánh ngon tuyệt, … tất cả đều đáng để ghi lại.

Danh sách những thứ đã đọc/xem

Ngay bây giờ, hãy viết tên cuốn sách bạn đang đọc và bộ phim gần đây nhất bạn từng xem. Có một danh sách những quyển sách từng đọc và phim từng xem sẽ giúp bạn nhớ lại tâm trí của mình đã từng lưu lạc đến những vùng đất nào. Qua nhiều năm tháng, danh sách này còn thể hiện những thay đổi trong sở thích và tâm trạng của bạn. Tựa như một cuốn nhật ký, danh sách sẽ cho bạn thấy con người mình, từ đó giúp bạn hiểu rõ bản thân hơn. Thêm vào đó, khi bạn ngày càng đọc và xem nhiều, danh sách sẽ như một cuốn sổ tra cứu, và bạn sẽ không bao giờ mua nhầm một tác phẩm mình từng xem qua.

Những sai lầm bạn không bao giờ muốn mắc phải

Khi quan sát những người xung quanh, bạn sẽ nhận thấy những điều mình không bao giờ muốn mắc phải. Chị bạn có một cuộc hôn nhân tồi tệ, cô bạn đồng nghiệp cứ ca cẩm vì phải làm công việc mà mình không hề thích chút nào. Bạn không muốn mình cũng như thế? Vậy hãy ghi lại những điều này ra giấy và ghi cả lý do tại sao bạn không muốn mắc phải những sai lầm này. Cũng như trên, bạn có thể viết từ những điều nhỏ nhoi, vụn vặt cho đến những điều lớn lao.

Bí mật thầm kín

Bí mật là điều mà hầu như ai cũng có. Bạn không muốn và cũng không biết chia sẻ bí mật của mình với ai, vậy hãy viết ra. Có thể sau khi viết xong, bạn sẽ thấy nhẹ nhõm hơn.

Lời khen bất ngờ nhất mà bạn từng nhận được

Có thể đó là khi một người bạn nói rằng giọng bạn hay tuyệt, trong khi chưa ai từng khen như vậy. Có thể đó là khi bạn nói một điều gì đó và thấy xấu hổ, nhưng lại nhận được lời khen rằng bạn rất đáng yêu. Bất kể là trong tình huống nào, những lời khen bất ngờ luôn khiến bạn cảm thấy lâng lâng vui sướng. Hãy lưu lại những khoảnh khắc ấy, để vào những ngày tồi tệ sau này, bạn có thể đọc lại chúng và cảm thấy được an ủi.

Một câu trích dẫn

Hãy ghi lại một câu trích dẫn có thể khiến cho những ngày tồi tệ nhất trở nên tốt đẹp hơn.

Điều bất ngờ nhất bạn từng có

Cuộc sống luôn có những thay đổi bất ngờ vào lúc mà chúng ta ít trông đợi nhất. Dù là điều bất ngờ lớn lao hay nhỏ bé, hãy ghi lại và xem nó đã làm thay đổi cuộc sống của bạn như thế nào.

Hạnh phúc thật sự

Không cần phải suy nghĩ quá nhiều, hãy mô tả chi tiết hạnh phúc thật sự của bạn. Đó có thể là một khoảnh khắc hạnh phúc, cũng có thể là những tháng ngày vui vẻ. Dù là gì, nó cũng là manh mối giúp bạn có được hạnh phúc trong những ngày buồn bã, tuyệt vọng. Ví dụ: hạnh phúc của bạn là được cuộn mình trong chăn ấm, nhâm nhi một tách trà và thảnh thơi đọc sách. Vào một buổi chiều bộn bề lo toan của cuộc sống, bạn không thể làm như vậy, nhưng chỉ dành 5 phút để đọc một đoạn truyện ưa thích có lẽ cũng khiến bạn thấy khá hơn.

Thất bại của bạn

Nãy giờ chúng ta đã viết về những điều tốt đẹp. Giờ đã đến lúc viết về thất bại lớn lao nhất trong cuộc đời bạn. Một khi viết ra thất bại của cuộc đời mình, bạn sẽ nhận ra rằng đó không hoàn toàn là thất bại mà là một bài học. Nó giúp bạn nhìn nhận rõ ràng về bản thân mình hơn, đồng thời có những chiêm nghiệm sâu sắc hơn về cuộc sống. Một khi bạn viết ra thất bại của bản thân, điều đó nghĩa là bạn đã đối mặt, đã vượt qua được nó và sẽ cảm thấy nhẹ lòng hơn.

Viết ra được những điều trên tức là bạn đã thẳng thắn nhìn lại chặng đường bạn đã đi trong một năm đã qua. Vui, buồn, thất bại, thành công, những điều đáng nhớ... tất cả đều là những kinh nghiệm, là hành trang để bạn bước vào một năm mới nhiều thử thách phía trước. Cùng nhau sẵn sàng để đón chào năm mới 2014 nào !!!

...

ta ms ra ngoài. bỏ qua cơ hội chém gió r thì phải

____________ Hạnh phúc thật sự __________

cái mà năm nay mình k tìm kiếm đc ...

hạnh phúc k ở đâu xa, hạnh phúc ở ngay bên ta

Quay lại