8 bí quyết để..." không thông minh " .. ơ.. sao lạ vậy nhỉ ?

leduy

Là chính anh
Thành viên thân thiết
Hôm nay thi Toán, ngày mai thi Văn, thứ 6 thi Sử, thứ 2 thi Địa... Bọn tớ nháo nhào lên.

Một “chiến lược” tốt sẽ giúp bạn học hiệu quả hơn
Trong khi đó, “bạn ấy” cứ tỉnh bơ. Bạn ấy có bí quyết gì để trải qua những kì thi một cách nhẹ nhàng và không hề xì-trét thế nhỉ? Tớ đã kì kèo và bạn ấy bật mí 8 bí quyết để “không thông minh” (như bạn ý tự nhận) nhưng học hành nhẹ tênh mà vẫn đạt kết quả cao nè.
1. Lên kế hoạch thời gian
Có một kế hoạch ôn tập khoa học và tuân thủ nghiêm túc. Mỗi ngày, dành khoảng 3 tiếng để học 2 môn (có thể dành cả 3 tiếng với những môn còn yếu). Nghỉ giải lao 5 - 10 phút mỗi tiếng. Việc nghỉ giải lao cực cần thiết, nó giúp bạn có thêm hứng thú học, nhưng cũng đừng nghỉ quá nhiều và đừng tranh thủ xem TV lúc nghỉ, coi chừng khi bạn nhớ ra là mình đang học thì... đã quá muộn.
2. Ôn tập một cách khôn ngoan
Hãy viết các sự kiện và con số trong bài học ra giấy, hoặc tự vẽ sơ đồ nội dung bài. Dùng viết màu gạch dưới các từ quan trọng. Điều này giúp bạn có khả năng nhớ những nội dung dài như trong môn Lịch sử và Địa lí.
3. Dán những ghi chú ở mọi nơi
Một cách học hiệu quả là viết ra những từ khóa (đối với các môn xã hội) và cụm từ (đối với Văn học) lên những mảnh giấy hình vuông, hình ngôi sao hoặc tam giác và dán chung xung quanh phòng và nhà bạn.
4. Tự kiểm tra
Cất hết những ghi chú và kiểm tra xem bạn nhớ được bao nhiêu (chỉ dành cho những môn đòi hỏi bạn nhớ các diễn biến), hoặc nhờ người nhà... dò bài giùm. Những buổi dò bài mang tính chất gia đình sẽ biến giờ học của bạn thành những buổi tối vui vẻ và bài học dễ vào đầu hơn đấy.
5. Đề nghị được giúp đỡ
Nếu bạn cảm thấy quá căng thẳng hoặc quá tải vì chuyện học hành, hãy tâm sự với ba mẹ hoặc bạn bè, thầy cô để được chia sẻ và giảm bớt sự lo lắng cũng như áp lực.
6. Vượt qua kì thi
Xem lại những bài kiểm tra cũ, tìm ra loại câu hỏi nào mà bạn thường làm sai, sửa lại, tìm đáp án chính xác hoặc lời sửa của thầy cô cũng là một cách hay để đa dạng các cổng tiếp cận bài học.
7. Hãy là người thực tế
Nếu bạn là một học sinh trung bình thì kì thi này bạn đứng đầu cả lớp là hơi mơ mộng đấy. Hãy có óc thực tế khi giải quyết các môn học, và cố gắng hết sức, như thế sẽ tốt hơn là mơ mộng rồi chán nản ngay sau đó.
8. Xác định vị trí học tập
Chọn một địa điểm không bị chi phối, cách xa bạn bè, hàng xóm, ti vi, máy tính và thậm chí là điện thoại. Một vị trí học thuận lợi sẽ giúp bạn tập trung tốt hơn.
Đừng hỏi tớ bạn ấy là ai nhé, vì chúng ta ai cũng có thể là bạn ấy... bình thường thôi, nhưng biết cách học thì kì thi chỉ còn là chuyện nhỏ.

Teen.vn/Theo MT

hê hê!phải "xào" kỹ mấy chiêu này để dành cho kỳ thi sau thôi!
hihi!tớ rút ra "bài học đau thương" là cố gắng từ bây giờ!đùng để nước đến chân mới nhảy!:(
hic!xì -trét cả nửa tháng nay vì mấy vụ thi cử này rùi!:)

Còn một cách nữa mà mọi người vẫn hay áp dụng, và áp dụng rất nhiều trong cuộc sống, đó là STEP BY STEP
từng bước, từng bước một đó.
Đứng trước một công trình đồ sộ, đừng nhìn vào cả cái công trình đó mà run sợ khi bắt tay thực hiện nó. Hãy lần lượt từng bước một. Bắt đầu làm cái móng, hết cái móng đến tầng trệt,... rồi lên nóc. Ta sẽ mò lên đỉnh lúc nào không hay.
Giao cho 1 cây viết bảo họ phải làm 5000 bài viết trong 1 năm, có thể họ tặc lưỡi từ chối vì nghĩ mình đâu đủ sáng tạo đến thế. Nhưng thực tế làm việc, họ có ý tưởng mới lạ mỗi khi bước vào viết một chủ đề, và họ cứ thể viết, không quan tâm lúc sau mình sẽ viết gì, viết như nào, mà chỉ cần biết: BÂY GIỜ MÌNH PHẢI VIẾT CÁI NÀY ĐÃ. Vô hình chung như vậy, sau 1 năm, họ đã vượt qua con số 5000 lúc nào không hay. Nhìn lại, họ đã làm được thật nhiều.
Tại sao tớ nói chúng ta thực hiện rất tốt phương pháp này ư? tại vì mỗi lúc bạn ngủ nướng đó, mỗi lúc bạn chơi game đó, mỗi lúc bạn lao đầu vào những việc tốn thời gian đó, chẳng phải bạn luôn tự nhủ mình là "thêm một tý nữa thôi"
Thế là: ngủ 1 tý nữa thành đến trưa, chơi một tý nữa thành hết buổi, nghịch một tý nữa lại muộn học.
Vậy chúng ta nên hướng cái suy nghĩ đó thành "cố học thêm nửa giờ nữa thôi", hết nửa giờ đó, lại là 1 nửa giờ tiếp nữa, cứ như vậy, kiến thức sẽ dần dần bị chúng ta trinh phục.
Bảo chúng ta ngồi đọc sách liền 1 giờ, một ngày, thậm chí 1 tuần, ta sẽ thấy thật khó. Nhưng cứ từ từ mà bắt đầu, với suy nghĩ "đọc nó trong 30 phút đã", rồi lại 30 phút tiếp theo, tiếp theo nữa, sẽ không khó khăn lắm đâu.
Giống như người nghiện, bảo họ dừng hút trong 1 tuần - họ nghĩ đó là không thể rồi. Nhưng thuyết phục họ theo giờ, chắc được. Mỗi lúc thèm thuốc, thì hãy tự nghĩ: ráng chịu 1 giờ nữa thôi, rồi 1 giờ nữa. Cứ như vậy, sẽ thấy không còn thèm thuốc nữa - cái này không phải tớ nói phét đâu, có những nơi cai nghiện theo kiểu đó thiệt đó.

Còn một cách nữa mà mọi người vẫn hay áp dụng, và áp dụng rất nhiều trong cuộc sống, đó là STEP BY STEP
từng bước, từng bước một đó.
Đứng trước một công trình đồ sộ, đừng nhìn vào cả cái công trình đó mà run sợ khi bắt tay thực hiện nó. Hãy lần lượt từng bước một. Bắt đầu làm cái móng, hết cái móng đến tầng trệt,... rồi lên nóc. Ta sẽ mò lên đỉnh lúc nào không hay.
Giao cho 1 cây viết bảo họ phải làm 5000 bài viết trong 1 năm, có thể họ tặc lưỡi từ chối vì nghĩ mình đâu đủ sáng tạo đến thế. Nhưng thực tế làm việc, họ có ý tưởng mới lạ mỗi khi bước vào viết một chủ đề, và họ cứ thể viết, không quan tâm lúc sau mình sẽ viết gì, viết như nào, mà chỉ cần biết: BÂY GIỜ MÌNH PHẢI VIẾT CÁI NÀY ĐÃ. Vô hình chung như vậy, sau 1 năm, họ đã vượt qua con số 5000 lúc nào không hay. Nhìn lại, họ đã làm được thật nhiều.
Tại sao tớ nói chúng ta thực hiện rất tốt phương pháp này ư? tại vì mỗi lúc bạn ngủ nướng đó, mỗi lúc bạn chơi game đó, mỗi lúc bạn lao đầu vào những việc tốn thời gian đó, chẳng phải bạn luôn tự nhủ mình là "thêm một tý nữa thôi"
Thế là: ngủ 1 tý nữa thành đến trưa, chơi một tý nữa thành hết buổi, nghịch một tý nữa lại muộn học.
Vậy chúng ta nên hướng cái suy nghĩ đó thành "cố học thêm nửa giờ nữa thôi", hết nửa giờ đó, lại là 1 nửa giờ tiếp nữa, cứ như vậy, kiến thức sẽ dần dần bị chúng ta trinh phục.
Bảo chúng ta ngồi đọc sách liền 1 giờ, một ngày, thậm chí 1 tuần, ta sẽ thấy thật khó. Nhưng cứ từ từ mà bắt đầu, với suy nghĩ "đọc nó trong 30 phút đã", rồi lại 30 phút tiếp theo, tiếp theo nữa, sẽ không khó khăn lắm đâu.
Giống như người nghiện, bảo họ dừng hút trong 1 tuần - họ nghĩ đó là không thể rồi. Nhưng thuyết phục họ theo giờ, chắc được. Mỗi lúc thèm thuốc, thì hãy tự nghĩ: ráng chịu 1 giờ nữa thôi, rồi 1 giờ nữa. Cứ như vậy, sẽ thấy không còn thèm thuốc nữa - cái này không phải tớ nói phét đâu, có những nơi cai nghiện theo kiểu đó thiệt đó.
Goog,ý tưởng rất hay ;)

Goog,ý tưởng rất hay ;)
Lãng tử ơi, góp ý cho lãng tử này
Chữ ký của lãng tử sai quy cách đánh máy ùi :D
Dù hem mún thành người bới lông tìm vết như top 10 loại người trên mạng thích bới lông tìm vết
Nhưng OYE nói cái lỗi đó ở đây nè:
Luôn luôn lắng nghe,luôn luôn thấu hiểu
dấu phẩy (,) khi đánh máy phải để liền trước ký tự đằng trước và ấn space ( ) một phát ròi mới viết từ tiếp theo
Luôn luôn lắng nghe,[có dấu cách nè] lâu lâu mới hỉu:KSV@05:
hì hì, hồi xưa cô giáo OYE bắt bẻ chính tả ghê lém lém
Có gì bỏ quá cho nha:KSV@08::KSV@08:

Lãng tử ơi, góp ý cho lãng tử này
Chữ ký của lãng tử sai quy cách đánh máy ùi :D
Dù hem mún thành người bới lông tìm vết như top 10 loại người trên mạng thích bới lông tìm vết
Nhưng OYE nói cái lỗi đó ở đây nè:
Luôn luôn lắng nghe,luôn luôn thấu hiểu
dấu phẩy (,) khi đánh máy phải để liền trước ký tự đằng trước và ấn space ( ) một phát ròi mới viết từ tiếp theo
Luôn luôn lắng nghe,[có dấu cách nè] lâu lâu mới hỉu:KSV@05:
hì hì, hồi xưa cô giáo OYE bắt bẻ chính tả ghê lém lém
Có gì bỏ quá cho nha:KSV@08::KSV@08:
Hihi tk OYE đã chỉ giáo nè, thế mà lâu nay mình không biết đó ;)

Quay lại