7 dấu hiệu chứng tỏ bạn đang gặp rắc rối trong tình bạn

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
điều bạn nói hoặc những việc bạn làm có lỗi với bạn thân của mình, rất có thể đây là những dấu hiệu ban đầu cho thấy tình bạn đang xuất hiện những vết nứt.

Bạn hay giận dữ hơn bình thường

Tình bạn là niềm vui và hạnh phúc, bạn bè là những giây phút thoải mái khi bên nhau, tuy nhiên nếu bạn bè bắt đầu làm cho bạn cảm thấy khó chịu hoặc bạn nhận ra rằng những điều bạn nói hoặc những việc bạn làm có lỗi với bạn thân của mình, rất có thể đây là những dấu hiệu ban đầu cho thấy tình bạn đang xuất hiện những vết nứt.

Trong nhiều trường hợp, có những việc xảy ra hết sức âm thầm và khiến cho anh/cô ấy rời xa bạn. Đây là lý do vì sao mà nói chuyện lại có vai trò rất quan trọng trong các mối quan hệ bao gồm cả tình bạn. Thật vô lý nếu giận dỗi hay làm phiền ai đó mà không có lý do.

Tình bạn chỉ có từ một phía

Đây là dấu hiệu rõ ràng nhất của một tình bạn có vấn đề. Có phải bạn luôn là người gọi điện hoặc nhắn tin trước cho bạn bè để lập kế hoạch gặp gỡ và đi chơi cùng nhau? Có phải nhiều người trong số họ thường không nghe máy và cũng quên luôn gọi lại cho bạn? Trong trường hợp này, bạn nên cân nhắc cẩn thận bởi vì tình bạn không thể chỉ xuất phát từ một phía.

Chẳng có ai cảm thấy quá khó khăn khi gọi một cuộc điện thoại hỏi thăm, sắp xếp một buổi để gặp nhau hay chỉ đơn là hỏi xem bạn đang làm gì, ở đâu. Tình bạn phải được xây dựng dựa trên sự tin tưởng, tôn trọng, chăm sóc và quan tâm lẫn nhau.

Bạn bè không còn tiếng nói chung

Đây là hiện tượng khá phổ biến đặc biệt là trong những tình bạn đã gắn bó nhiều năm. Nó xảy ra với hầu hết chúng ta ít nhất một lần trong đời, đơn giản chi để nhận ra rằng giữa hai người không còn chung một mối quan tâm và cũng không còn chuyện gì thú vị để nói với nhau nữa. Điều này thường đến khi con người ta lớn lên và già đi.

Nếu bạn cảm thấy hai người đã trở thành người xa lạ, không còn có chung niềm đam mê, những mối quan tâm hay sở thích và tình bạn chỉ còn là vấn đề của sự tiện ích, không còn là niềm vui của 2 người nữa, đã đến lúc bạn nên phân tích lại vấn đề và tìm ra đâu là nguyên nhân dẫn tới kết quả này. Đôi khi, do việc mất liên lạc trong thời gian dài cũng tạo ra hệ lụy này, tuy nhiên nếu đúng như vậy thì thật dễ dàng để nối lại tình bạn và để nó quay trở lại đúng quỹ đạo ban đầu.

Ảnh minh họa: Seventeen.

Không còn vui vẻ khi bên nhau

Bạn có cảm thấy rằng cuộc gặp mặt bỗng trở nên buồn tẻ và chán ngắt, hoặc bạn bè chỉ muốn gặp bạn khi họ có điều gì đó cần ca thán. Trong khi, tình bạn thật sự là luôn ở bên nhau dù cho vui hay buồn, hạnh phúc hay khổ đau. Một vài người bạn mang tới cho bạn niềm vui, nhưng cũng khối người chỉ làm cho bạn khóc, nhiều người cổ vũ bạn chỉ với những câu động viên đơn giản nhưng nhiều người lại khiến bạn giận dữ cho dù chỉ là nghe tên hay nhìn thấy số điện thoại của họ.

Điều này hoàn toàn phụ thuộc vào bạn để kết giao với những người tốt, những người có thể giúp bạn phát triển và quên hết tất cả những người chỉ lợi dụng bạn khi họ gặp khó khăn.

Bạn và bạn bè ít khi liên lạc với nhau

Bạn có để ý thấy dạo gần đây mình rất ít khi liên lạc với bạn bè? Nếu quả đúng như vậy thì chắc chắn tình bạn này đang nằm trong vòng cảnh báo nguy hiểm. Có một phép thử khá đơn giản để biết được ai mới là bạn bè thực sự của bạn. Nếu hai người nói chuyện điện thoại trong một thời gian dài, và vẫn có thể chát như chưa nhìn thấy nhau trong nhiều giờ, thì có lẽ đây là một tình bạn khá bền lâu. Tuy nhiên, nếu như bạn cảm thấy mình đang nói chuyện với một người lạ hơn là tâm sự với bạn bè thì bạn hãy tự hỏi chính mình tại sao điều đó lại xảy ra và phải làm gì để chuyện này không tiếp diễn.

Bạn là người cuối cùng biết thông tin mới về bạn của mình

Dấu hiệu này không chỉ là một vấn đề cực kì to tát trong tình bạn mà nó còn gây ra rất nhiều phiền toái và khó chịu. Bạn luôn là người cuối cùng biết tin tức về bạn mình trong khi lẽ ra bạn phải là người đầu tiên nên biết chuyện đó? Bạn thường xuyên biết tình hình từ bạn chung của hai người thay vì được bạn mình trực tiếp kể lể? Nếu như vậy, bạn nên có một cuộc nói chuyện thẳng thắn, nhìn nhận lại vấn đề nếu muốn duy trì tình bạn này.

Bằng mặt nhưng không bằng lòng

Nếu người bạn này đã trở nên vô cùng quan trọng đối với những việc bạn làm, thì đây hẳn là một dấu hiệu đáng lo ngại, Thật sự rất quan trọng để phân biệt giữa phê bình mang tính xây dựng và phê bình. Phê bình mang tính xây dựng là điều cần thiết vì nó giúp bạn hoàn thiện bản thân và trở nên tốt hơn.

Thực tế, nếu như bạn không nhận được ý kiến phản hồi mang tính xây dựng giúp đỡ từ người bạn của mình thì đó mới là chuyện cần phải lo lắng. Trái lại, nếu bạn của bạn luôn khơi lại, chì chiết và làm bạn nhớ tới lỗi lầm, khuyết điểm của bạn mà chẳng đưa ra lời khuyên nào thì bạn cũng nên suy nghĩ lại. Bạn bè không có nghĩa là bên cạnh nhau nhưng lại làm tổn thương nhau. Bạn bè nghĩa là không ở cạnh nhau nhưng luôn tôn trọng và thành thật với nhau.

Tình bạn có thể kéo dài suốt đời người, xây dựng tình bạn đã khó nhưng để giữ được tình bạn còn khó hơn. Nếu bạn đang gặp phải các tình huống trên, chắc chắn bạn đang gặp rắc rối trong quan hệ với bạn bè. Lời khuyên dành cho bạn là nên tìm ra gốc rễ và giải quyết vấn đề nhanh chóng, sau đó nhất định bạn sẽ có cơ hội để tìm được một người bạn thật sự đáng tin cậy.

(Theo Lifepspan)

ly quoc với bạn thân nhất của em, không hiểu sao dạo này ít liên lạc mà nó cũng ít nói chuyện đi hẳn, gặp nhau cũng chỉ nói mấy chuyện tào lao :v

ly quoc ta đều có vấn đề cả :v~
Nhưng em chắc là nó có chuyện gì thôi, 8 năm không gặp nó vẫn nhớ và thân với mình :3 (trong 8 năm ko liên lạc hay có bất kì thông tin gì nhá !). Không hiểu sao em lại lo lắm anh ạ, em sợ lại mất nó thêm 8 năm nữa :(...

ly quoc gái anh ạ, em không có bạn trai~ :v
Còn tên oan gia đó thì ra khỏi list bạn của em lâu lắm rồi :3 Chơi với nó 10 năm là quá đủ :v

nhỏ đó chơi với em từ lúc mời lọt lòng đó anh, đến tiểu học nó chuyển nhà, mất liên lạc..

ly quoc sau 8 năm em mới tìm được nó, nhưng giờ thì tình bạn có vẻ hơi có vấn đề :(

nguyenhonganhsone4ever dĩ nhiên rồi cách xa lâu như vậy thì tình cảm phải nhạt chứ vì cả 2 đều có mối quan hệ riêng. Nhưng nếu em với bạn tiếp tục hàn gắn anh tin tình cảm sẽ lại như xưa thôi.

ly quoc bắt đầu có vấn đề 1 tháng gần đây thôi, trước đó, khi mới tìm được bạn ấy, chúng em còn thân hơn cả ngày xưa, cái gì bạn ấy cũng nhường em hết á, có khi còn thương em hơn cả em ruột của mình

Oan gia khó mà dứt được, anh nghĩ bạn em bề ngoài chọc ghẹo em nhưng nó ngầm thích em đó.
Nhầm rồi anh, nó có bạn gái từ lâu lắm rồi, còn cõng nhau đi giữa sân trươngf mà :v

nguyenhonganhsone4ever Vậy đó để rồi em xem anh nói có đúng không nha, bna5 gái là 1 lẽ, còn thích em là chuyện khác, ở lứa tuổi của em nó lung tung lắm, anh qua rồi nên biết mà.

ly quoc em không hiểu, không biết và bạn ấy sẽ không bao giờ cho em biết..
ly quoc nó ghét em lắm... Không thích được đâu

Quay lại