7 dấu hiệu cho thấy bạn nên giảm cân

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Mặc quần áo thấy chật, cảm thấy mệt mỏi, phần bụng to dần lên... là những dấu hiệu cho thấy bạn cần lưu ý đến việc giảm cân.

Mặc quần áo thấy chật: đây là biểu hiện đầu tiên cho thấy cân nặng của bạn thay đổi. Đôi khi bạn có thể vẫn mặc vừa nhưng khi vận động bạn cảm thấy không thoải mái và chúng có nguy cơ “bùng nổ” khi nào không hay.

Mệt mỏi: tăng cân luôn khiến bạn mệt mỏi, uể oải… chính lý do này khiến bạn rất ngại vận động và bạn không biết rằng việc ngại vận động càng làm tăng mức độ béo phì của chính mình. Khi ấy chứng tỏ việc giảm cân của bạn đã ở mức báo động và cấp thiết.

Bị nhận xét là tăng cân: có rất nhiều trường hợp, người tăng cân không nhận ra những thay đổi của mình. Nhưng đến một lúc bạn bè, người thân trong gia đình đưa ra nhận xét “sao dạo này mập thế”, “ dạo này ăn gì mà đẫy đà thế”… thì bạn nên biết rằng mình đang có vấn đề về cân nặng.

Vòng bụng xuất hiện ngấn mỡ: bạn thừa cân cũng đồng nghĩa với việc mỡ tập trung ở một số vùng trên cơ thể của bạn. Thông thường mỡ tập trung chủ yếu ở eo, đùi, mông, cánh tay… nhưng nhiều nhất vẫn là ở vùng bụng. Bạn có thể nhận ra mức độ thừa cân của bạn nếu vòng bụng xuất hiện các ngấn mỡ khi bạn ngồi.

Bác sĩ chỉ định thừa cân: nếu bác sĩ của bạn đề cập đến vấn đề cân nặng của bạn như là một vấn đề sức khỏe thì có nghĩa là bạn cần đối mặt với việc giảm cân nghiêm túc. Vì lúc này việc tăng cân của bạn không chỉ liên quan đến dấu hiệu thẩm mỹ mà còn là một nguy cơ cho sức khỏe. Thừa cân có thể dẫn đến các vấn đề sức khỏe nghiêm trọng mãn tính, thậm chí chết người như ngưng thở khi ngủ, bệnh tiểu đường, bệnh tim...

Chỉ số BMI cao: bạn cần giảm cân để bảo vệ cho sức khỏe của mình. Một trong những cách để nhận biết mức độ thừa cân là sử dụng chỉ số BMI. Chỉ số này được tính bằng trọng lượng cơ thể (kg) trên bình phương chiều cao (m). Nếu BMI rơi vào khoảng 25-29,9 thì bạn thuộc nhóm béo phì độ I, khoảng 30-34,9 là béo phì độ II và khoảng BMI > 35 là béo phì độ III.

Cảm giác thèm ăn hay ăn không no: là một trong những dấu hiệu cho thấy bạn đang trong tình trạng thừa cân. Nếu bạn ăn mãi chẳng no hay thường xuyên có cảm giác thèm ăn thì rất có thể đó là một dấu hiệu cảnh báo về cân nặng của bạn đang có xu hướng tăng không phanh.

Theo Ione

@heokool hy vọng là vậy :D, mà phải chi béo ra đều cũng đỡ, đằng này ... :KSV@16:

Quay lại