7 chiêu tống khứ suy nghĩ tiêu cực ra khỏi đầu

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Đọc to suy nghĩ đang ám ảnh mình, hay tự nghĩ về một chuyện cười... là những cách giúp bạn thấy cuộc sống tươi đẹp hơn rất nhiều.

Có những suy nghĩ khó ưa cứ quẩn đọng trong tâm trí bạn và bám mãi chẳng rời. Dưới đây là 7 cách đơn giản có tác dụng như những biển hiệu đèn xanh - đèn đỏ giúp bạn phòng tránh và loại bỏ những suy nghĩ tiêu cực chẳng đáng quan tâm ấy.

1. Đọc to suy nghĩ thành lời nói

Đừng ngại ngần thể hiện những suy nghĩ tiêu cực trong đầu bạn bằng những câu nói với giọng điệu hài hước và châm chọc nhất. Khi ấy, bạn mới nhận thấy vấn đề của mình đôi khi thực ra rất nhỏ, hoặc cũng chỉ là do bạn quá stress đến mức làm trầm trọng hóa vấn đề lên mà thôi.

Hãy tự giúp bản thân trở nên lạc quan.

Khi đọc to suy nghĩ của mình thành lời nói, điều đó đồng nghĩa với việc bạn đang đối mặt với vấn đề của mình và đang tìm cách giải quyết chúng. Trốn tránh chỉ khiến mọi thứ trở nên rắc rối và lo lắng của bạn dồn cục hơn mà thôi.

2. Tự nhớ một câu chuyện cười/trò đùa thú vị

Bạn có thể tự ghi lại cho mình một câu chuyện, một hình ảnh để mỗi lần tâm trạng đang ở vạch zero, bạn lôi chúng ra để tự gây cười cho chính mình. Đó cũng là cách “tự kỷ” khá hiệu quả để bạn giải stress và quên đi những lo ngại tạm thời đấy!

3. Chia sẻ ưu phiền (không phải than phiền) với người đáng tin

Việc nghiêm túc nói ra vấn đề mà mình đang gặp phải với người mà bạn tin tưởng (ba/mẹ/anh/chị/bạn bè...) sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều đấy. Đừng tự gánh chịu điều đó nếu bản thân bạn còn không thể chịu trách nhiệm cho chính cảm xúc của bạn.

Khi chấp nhận san sẻ mối ưu phiền của mình, bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn vì đồng hành bên bạn còn có những người thực sự yêu quý bạn.

4. Vận động tay chân

Tập thể dục thể thao sẽ làm giảm bớt suy nghĩ phiền toái trong bạn và giúp cơ thể bạn khỏe mạnh hơn. Bạn có thể kết hợp tập luyện với nghe nhạc giúp cho việc thư giãn trở nên thoải mái, cân bằng, thú vị hơn hẳn so với tập không dùng dụng cụ nào cả. Ngoài ra, bạn cũng nên rủ bạn bè/ gia đình/... tập thể dục, vận động cơ thể để sức khỏe ngày dẻo dai, tinh thần thêm vững chãi nhé!

5. Hít thở sâu

Luyện tập hít thở sâu để giúp bạn bình tĩnh hơn khi gặp các vấn đề trong cuộc sống. Hãy thử dừng lại công việc bạn đang làm đôi ba lúc, vươn vai lên và hít thở sâu. Đừng quá vội vã, bạn sẽ cảm thấy mọi thứ trở nên dễ chịu hơn đấy!

6. Thay đổi môi trường đang ở

Bạn có thể đến quán cà phê, đến công viên, tiệm bánh, tiệm thức ăn nhanh, rạp chiếu phim... với các không khí khác nhau để quan sát, tìm hiểu những thứ xung quanh cũng như giảm thiểu lượng stress mà bạn đang phải đối mặt. Khi ấy, có thể bạn sẽ khám phá ra không ít điều hay ho mà bạn chưa biết tới đấy! Đôi khi, dành thời gian để tự tìm niềm vui cho bản thân là chuyện hoàn toàn xứng đáng mà, phải không?

7. Cho phép mình tiêu cực trong phút chốc

Hãy tự nhủ với bản thân rằng, bạn chỉ cần 1 phút để suy nghĩ hơi-tiêu-cực tí thôi và sau đó thì mọi thứ sẽ trở lại tích cực đâu vào đấy, như một cách lùi lại lấy đà để vọt đi thật xa. Hãy nghĩ thật nhiều, buồn thật nhiều, khóc thật nhiều nếu suy nghĩ tiêu cực ấy có ảnh hưởng trực tiếp sâu sắc đến bạn. Tuy nhiên, chỉ sau khoảng một phút ngắn ngủi đó, hãy bắt đầu làm lại từ đầu, bạn nhé! Bạn xứng đáng có quyền sống vui vẻ và hạnh phúc hơn thế.

Yến Phượng
Ảnh: Tumblr, Weheartit

Cách đơn giản nhất của mình là ăn và ngủ ... sau khi thỏa mãn bản thân thì mấy suy nghĩ tiêu cực tan biến hết :KSV@10::KSV@10::KSV@10:

Cái vận động tay chân có lẽ là có hiệu quả nhất với mình, khi bắt đầu có chiều hướng suy nghĩ tiêu cực, đi bơi hay đạp xe 1 vòng thong thả thì người sẽ thoải mái trở lại.

chỉ thực hiện được cái thứ 2

đứng trước gương
nhìn chính mình đang phản chiếu trong gương
tự nói rắng: cố gắng lên, và cười....

theo mình thì cách hay nhất là làm những việc khiến mình đam mê đến mức quên hết mọi chuyện, làm đến khi nào mệt thì đi ngủ, như vậy sẽ không nghĩ đến mấy chuyện đó nữa

Quay lại