7 bí quyết viết CV xin việc chuyên nghiệp và thu hút

giaytoxinviecpr

Thành viên
CV là gì? 7 bí quyết rất hay được Vietnamwork chia sẻ sẽ hướng dẫn bạn cách viết CV xin việc hấp dẫn và chuyên nghiệp nhất, ghi điểm trong mắt nhà tuyển dụng.

Hình thức trình bày hồ sơ: rõ ràng, nhất quán và súc tích
Tuyệt đối tránh sai sót về chính tả, ngữ pháp, cấu trúc câu
Trình bày hồ sơ tối đa trong 2 trang A4, tuyệt nhất vẫn là ngắn gọn trong 1 trang A4
Sử dụng file PDF sẽ giúp hồ sơ xin việc của bạn trông chuyên nghiệp hơn.

Các viết CV xin việc khô cứng bằng file word giờ đây đã hơi lạc hậu, nhất là khi bạn ứng tuyển ở những công ty trẻ hoặc doanh nghiệp nước ngoài. Tất nhiên bạn cũng cần phải cân nhắc kỹ lưỡng vì nếu bạn ứng tuyển vào một doanh nghiệp nhà nước cần tính chính thống thì file word sẽ dành được thiện cảm hơn.

Sử dụng font chữ thông dụng như Arial hoặc Times New Roman và chỉ dùng một loại font cho cả văn bản.
Cung cấp chính xác địa chỉ email, số điện thoại để nhà tuyển dụng có thể dễ dàng liên lạc với bạn
Sử dụng tài khoản email có tên đơn giản, tốt nhất là tên của bạn như hoaithu@gmail.com, và nên dùng gmail. Nhà tuyển dụng mà nhìn thấy một email là nhoc_co_don_de_thuong@yahoo.com thì chắc cũng không còn hứng thú gửi mail phỏng vấn tới bạn đâu

Nếu chưa có hoặc chưa biết đăng ký gmail, bạn có thể tham khảo cách đăng ký gmail ở video này.

Nhấn mạnh mục tiêu nghề nghiệp để thu hút nhà tuyển dụng trong 3 giây đầu tiên
Bắt đầu với chức danh bạn muốn ứng tuyển
Trình bày ngắn gọn về ước mơ nghề nghiệp và những gì bạn có thể đóng góp cho mục tiêu chung của công ty khi đảm nhận vị trí này
Độ dài tối đa 2-3 câu.
Nêu rõ kinh nghiệm và thành tích để tạo dấu ấn và giữ chân nhà tuyển dụng tiếp tục đọc hồ sơ của bạn
Bắt đầu với những kinh nghiệm làm việc mới nhất, quan trọng và liên quan nhiều nhất tới vị trí mà bạn đang ứng tuyển.
Nhấn mạnh các thành tựu mà bạn đã đạt được.
Sử dụng các con số cụ thể hoặc giải thưởng cụ thể để mô tả về thành tích của bạn.
Nếu là sinh viên mới ra trường, bạn có thể liệt kê các hoạt động xã hội hoặc các dự án nghiên cứu nếu bạn mới tốt nghiệp.
Cập nhật các bằng cấp, chứng chỉ và kỹ năng chuyên môn liên quan đến công việc bạn mong muốn
Tránh đề cập tới mức lương mong muốn trong hồ sơ
Lưu ý
Không nói dóc hay phóng đại – hãy trung thực với năng lực của bạn.
Tránh sử dụng đại từ nhân xưng như “tôi”, “em”, “mình”…
Phần này mình cũng xin bổ sung thêm là bạn nên tránh luôn cả việc sử dụng biểu tượng cảm xúc khóc, cười, mếu, năn nỉ… hoặc những câu văn hồn nhiên như “mong anh chị quan tâm với hồ sơ của em ạ, hihi”. Cũng hạn chế luôn cả việc dùng quá nhiều “vâng, ạ, dạ, thưa…”. Phần này nghe thì buồn cười nhưng thực tế mình đã nhận được không ít CV hoặc email xin việc kiểu như vậy. Đây là một bản hồ sơ và nó khác hoàn toàn với ngôn ngữ chat hàng ngày của chúng ta trên Facebook, Yahoo. Bạn lưu ý điều này nhé!

Sử dụng các từ khóa mô tả rõ ràng công việc mà bạn mong muốn.
Có thể nhờ bạn bè, người thân hoặc người đã có kinh nghiệp ứng tuyển nhận xét hồ sơ của bạn.

Hồ sơ xin việc giống như hình ảnh đầu tiên tiếp thị bản thân của bạn với các nhà tuyển dụng tiềm năng. Với 7 bí quyết viết CV trong tay, hy vọng bạn đã biết cách viết CV xin việc thật “xịn” để nắm lấy cơ hội nghề nghiệp tốt nhất nhé. Chúc bạn thành công!

Quay lại