7 bí kíp của một teen hạnh phúc

heokool

Cà rốt, trứng hay hạt cà phê?
Thành viên thân thiết
Hạnh phúc không phụ thuộc vào việc bạn có bao nhiêu quần áo, mỗi ngày được bao nhiêu tiền tiêu vặt. Hạnh phúc đến từ những điều rất giản đơn nên trước khi tự cảm giác mình bất hạnh, hãy thử những tips dưới đây của iOne và thay đổi cảm xúc của mình trong những lúc khó khăn nhé!

1. Thưởng thức khoảnh khắc hiện tại

Nếu bạn tìm kiếm hạnh phúc trong tương lai, bạn sẽ mãi mãi kiếm tìm và đuổi theo cái bóng của giấc mơ chính mình. Hãy trân trọng những gì bạn đang nắm giữ trong tay, và những gì cuộc sống đã trao tặng. Nhìn xung quanh xem nào, mọi thứ bạn muốn đang thực sự ở ngay trong tầm tay bạn đấy.
2. Cười tươi mỗi ngày

Một nghiên cứu của trường Đại học California cho thấy, người ta có thể dự đoán được phần nào tương lai của một người dựa trên sức mạnh nụ cười của họ. Nghiên cứu đã thử nghiệm trên các quyển niên giám của 111 sinh viên nữ vào những năm 1958 và 1960. Lạ lùng thay, những người phụ nữ thể hiện cảm xúc tích cực trong những bức hình đó có cuộc sống gia đình hạnh phúc và tự họ cũng cảm thấy hạnh phúc hơn so với những người còn lại. Bạn biết không, khi bạn thể hiện cảm xúc tích cực, những suy nghĩ tiêu cực sẽ giảm đi và bị loại bỏ đấy. Vậy bạn còn chờ gì nữa mà không mỉm cười từ tận đáy lòng mình với những người xung quanh đi nào!

Đừng quên mỉm cười với chính mình mỗi ngày teen nha!
3. Chăm sóc cho sức khỏe

Bạn sẽ có nhiều cơ hội hơn và thưởng thức được nhiều khía cạnh của cuộc sống. Chuyên gia đến từ Đại học Michigan, Hoa Kỳ còn cho biết những người lạc quan có hệ miễn dịch mạnh hơn hẳn những người hay tiêu cực. Điều đó có thể xuất phát từ việc những người này thường tự chăm sóc bản thân mình tốt hơn. Hãy hạnh phúc và sống thọ hơn để tận hưởng những điều kì diệu từ thế giới xung quanh mình.

4. Trân trọng những điều nhỏ nhoi

Khi bạn gặp những khó khăn, hay khi bạn buồn, hãy thưởng thức những điều bé nhỏ trong cuộc sống, bạn sẽ vượt qua khó khăn một cách dễ dàng hơn đấy. Mỗi khi buồn, hãy nghĩ về những điều khiến bạn vui nhất như: chơi với thú cưng, lắng nghe tiếng mưa rơi, đi dạo bên bờ biển, hẹn hò với bạn bè... Hãy để những kỷ niệm vui vẻ đó thắp sáng “bad day” của bạn. Bằng cách này, bạn luôn có những niềm vui nho nhỏ giúp bạn vượt qua khó khăn.

5. Đừng cố gắng hoàn hảo hoá mọi việc

Nếu bạn không đứng đầu, bạn trằn trọc không ngủ được cả đêm? Điều đó sẽ làm bạn càng cảm thấy không thoả mãn và thất vọng hơn về bản thân mình. Thay vào đó, bạn hãy thử đặt ra những mục tiêu phù hợp hơn, rèn luyện bản thân hàng ngày. Một lúc nào đó, bạn sẽ bất ngờ về những gì bạn có thể làm được và khoảng cách đến ước mơ của bạn sẽ ngày một gần.

Hãy để quá khứ lui ra xa và trân trọng hiện tại.
6. Bạn có thể trở thành người bạn muốn

Cho dù hoàn cảnh hiện tại của bạn như thế nào đi nữa thì cũng đừng bao giờ ngừng cố gắng. Bạn nghĩ để trở thành ngôi sao, cần phải có một phép màu? Để trở thành hot boy/hot girl, phải có thật nhiều tiền? Thế nếu bạn học hành, luyện tập thật chăm chỉ thì sao?
Luôn bổ sung kiến thức và nuôi dưỡng tâm hồn mình thay vì ngồi mơ mộng bạn nhé! Bạn biết không, nếu cứ ngồi mơ thì khó trở thành ngôi sao lắm. Ngôi sao nào cũng phải trải qua một thời gian khổ luyện cả. Thay vì ngồi ngắm mây và sao cả ngày, bạn hãy hỏi chính mình “Tớ phải làm những gì để trở thành con người lý tưởng trong ước mơ của tớ, ngay vào lúc này?”.

7. Ngừng chỉ trích

Để hạnh phúc, bạn hãy ngừng ngay thói quen chỉ trích chính mình và người khác. Đối diện với những sai lầm của mình, thay vì ngồi tự dằn vặt bản thân, buồn bã, đau khổ vì những chuyện đã qua, bạn hãy cố gắng đứng lên một cách mạnh mẽ nhất có thể. Lấy thất bại làm động lực để phấn đấu.
Còn với những sai lầm của người khác, việc bạn dày vò họ cũng không thay đổi được kết quả hiện tại, nhưng chắc chắn là nó sẽ ảnh hưởng đến kết quả tương lai, đến các mối quan hệ của bạn. Hãy học cách tha thứ, cho chính mình và cho người khác nữa, để sống hạnh phúc hơn teen nha!
Theo Ione

Quay lại