6 lời khuyên học từ vựng mỗi ngày trong Luyện IELTS Reading

Xuân Lan bkap

Thành viên
Đối với các bạn mới bắt đầu luyện IELTS READING điều quan trọng lúc học từ mới là bạn biết dùng từ và liên kết các từ trong nhiều văn cảnh khác nhau thay vì việc bạn cứ học 1 danh sách các từ mới và thường không nhớ được chúng. Vậy làm thế nào để học từ vựng 1 cách hiệu quả và áp dụng ngay trong thực tế để ghi nhớ cho tốt đây? 6 lời khuyên dưới đây có thể giúp bạn cải thiện việc học từ vựng mỗi ngày.

1. áp dụng từ mới trong 1 câu

lúc học từ vựng mới bạn đã biết được nghĩa của chúng, hãy sử dụng từ ấy để kết hợp tạo thành câu riêng, gắn với cuộc sống hàng ngày điều này sẽ giúp bạn nhớ từ vựng tương đối lâu ấy.

2. Tìm nhiều biến thể của từ loại đó

Thay vì bạn học khá nhiều từ cùng 1 khi bạn hãy tìm cho mình khá nhiều biến thể khác nhau của 1 từ ví dụ như: Important (n): sự cần thiết, adj là importantly chẳng hạn. Như thế sẽ giúp bạn nhớ lâu hơn và bạn biết phương pháp sử dụng chúng trong nhiều câu và các văn cảnh khác nhau.

3. Học từ vựng theo chủ đề

Đây là phương pháp học từ vựng theo bản đồ tư duy học chia sẻ 1 chủ đề và mở mang từ vựng trong chủ đề ấy.

4. Luôn có sổ NOTE từ vựng

Muốn học tốt tiếng anh trước tiên mật độ học của bạn phải thường xuyên, chăm chỉ học hàng ngày. Có quyển sổ note bên người sẽ giúp bạn học được ở mọi lúc mọi nơi khi đi học, khi nghỉ giải lao giữa giờ, khi đi xe bus…
Hơn nữa quyển sổ note sẽ giúp bạn ghi nhớ tốt hơn những từ bạn thường đọc sai, hay viết sai bạn do đó ghi ra đó, để hôm sau có thể tìm và ôn lại chúng dễ dàng hơn.

5. Học từ GOOGLE

Để có thể hiểu rõ hơn về từ vựng bạn hãy tìm kiếm trên Google, Google sẽ tìm ra những câu có từ ấy giúp bạn biết được nhiều ngữ cảnh sử dụng chúng thế nào.

6. Ôn lại từ vựng vào một ngày khác

Không hề học từ vựng 1 lần là bạn sẽ nhớ, nhưng liệu khi bạn học thêm nhiều từ mới bạn có chắc mình không quên những từ cũ. Nếu không ôn lại thì việc học từ mới cũng chỉ lấp đầy vốn từ cũ của bạn mà thôi. Chi bằng thi thoảng bạn hãy ôn lại từ cũ vào 1 ngày khác chả hạn để chắc mình không bỏ sót chúng.

Hy vọng rằng 6 lời khuyên trên sẽ giúp bạn luyện thi IELTS Reading cũng như học từ vựng 1 phương pháp hiệu quả nhất. Hãy thử áp dụng chúng xem sao.
Chúc các em đạt kết quả tốt!

Quay lại