6 lí do bạn nên dành nhiều thời gian ở một mình

rubi_mos2002

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Trong thực tế, nền văn hóa phương Tây có xu hướng đánh đồng khao khát được cô độc với những người cô đơn, buồn rầu hoặc có xu hướng chống đối xã hội. Nhưng tìm kiếm sự cô độc có thể khá lành mạnh. Sự thật là có nhiều lợi ích thể lý và tâm lý khi dành thời gian ở một mình.

Những lợi ích khi theo đuổi sự cô độc

1. Sự cô độc cho phép bạn khởi động lại bộ não của bạn. Liên tục hoạt động không đem đến cho bộ não cơ hội nghỉ ngơi và phục hồi. Ở một mình mà không có những thứ gây sao lãng đem đến cho bạn cơ hội để làm sạch tâm trí, tập trung và suy nghĩ rõ ràng hơn. Nó là một cơ hội để đem lại sức sống mới cho tâm trí và cơ thể bạn cùng một lúc.

2. Sự cô độc giúp cải thiện sự tập trung và tăng năng suất. Khi bạn loại bỏ càng nhiều kích thích gây sao lãng và làm gián đoạn khỏi một ngày của bạn, thì bạn có thể tập trung tốt hơn, sẽ giúp bạn hoàn thành nhiều việc hơn trong một khoảng thời gian ngắn hơn.

3. Sự cô độc đem lại cho bạn cơ hội khám phá bản thân bạn và tìm thấy ý kiến riêng của bạn. Khi bạn là một phần của một nhóm thì bạn có nhiều khả năng thuận theo những gì nhóm đang làm hoặc suy nghĩ, điều đó không phải lúc nào cũng là những hành động mà bạn sẽ thực hiện hoặc những quyết định mà bạn sẽ đưa ra nếu bạn ở một mình.

4. Sự cô độc đem đến thời gian để bạn suy nghĩ sâu sắc. Những trách nhiệm và cam kết hằng ngày có thể làm cho danh sách những việc cần làm của bạn dường như không có điểm dừng. Sự chuyển động liên tục này ngăn không cho bạn có suy nghĩ sâu sắc, ngăn cản sự sáng tạo và làm giảm năng suất.

5. Sự cô độc giúp bạn làm việc với những vấn đề một cách hiệu quả hơn. Thật khó để nghĩ được những giải pháp hữu hiệu cho những vấn đề khi bạn đang bị sao lãng bởi những thông tin dồn đến, bất kể liệu thông tin đó là từ thiết bị điện tử hay con người.

6. Sự cô độc có thể nâng cao chất lượng những mối quan hệ của bạn với người khác. Bằng cách dành thời gian cho bản thân và thu được một sự hiểu biết tốt hơn về bạn là ai và bạn khao khát điều gì trong cuộc sống, bạn có thể đưa ra những lựa chọn tốt hơn về ai là người bạn muốn ở cạnh. Bạn cũng có thể biết ơn những mối quan hệ của bạn nhiều hơn sau khi bạn dành thời gian để ở một mình.

Mặc cho sự hiểu biết về những lợi ích đó, nó có thể là một thách thức để tìm thấy thời gian ở một mình trong một thế giới dường như không bao giờ ngủ. Sau đây là một vài ý tưởng giúp bạn tìm thấy nhiều thời gian hơn để sống với bản thân.

Ngưng kết nối. Dành chút thời gian mỗi ngày để ngưng kết nối với những người khác. Tắt điện thoại của bạn. Tắt internet. Tắt TV. Nếu bạn dùng máy tính để làm việc, ví dụ như viết, thì hãy viết mà không có âm thanh chuông báo đến từ sự kết nối với internet. Bạn sẽ ngạc nhiên trước lượng công việc to lớn bạn hoàn thành khi bạn không bị sao lãng.

Thức dậy sớm. Thức dậy sớm 30 phút hoặc 1 tiếng hơn mọi người trong nhà bạn và dùng thời gian đó để tạo ra, sáng tạo, giải quyết vấn đề, thiền hoặc bất kì điều gì làm bạn hạnh phúc. Chiến lược này cũng có hiệu quả nếu bạn có thể đến nơi làm việc trước mọi người.

Đóng cửa. Nó đơn giản nhưng có thể rất hiệu quả. Một khách hàng của tôi sở hữu một tờ tạp chí đặt một bảng thông báo trước cửa phòng của cô khi cô muốn ở một mình. Bảng thông báo viết “Tôi đang viết bài hoặc biên tập. Nếu cảnh sát ở đây, thì văn phòng đang cháy, hoặc nếu George Clooney gọi hoặc đến đây thì bạn có thể làm phiền tôi. Nếu không, làm ơn đừng hỏi bất kỳ điều gì cho đến khi tôi mở cửa.” Cô nói cô quyết định đặt tấm bảng thông báo sau khi nhận ra sự hiện diện của cô trong văn phòng là một kích thích gây ra những câu hỏi. Cô nói “Bất cứ khi nào tôi ở văn phòng, dường như tôi nhận được hết câu hỏi này đến câu khác. Tôi liên tục bị làm phiền, và thật khó để hoàn thành công việc của tôi. Sau đó tôi nhận thấy vào những ngày tôi ra ngoài để viết truyện, điện thoại của tôi hiếm khi đổ chuông, ngay cả nếu tôi ở ngoài văn phòng suốt cả ngày. Rõ ràng, những câu hỏi đó bằng cách nào đó đã được xử lý dù không có tôi. Nó khiến tôi nhận ra khi có mặt tại văn phòng, tôi là một thỏi nam châm thu hút các câu hỏi. Vì vậy tôi đặt bảng thông báo và nó giống như một lá bùa.”

Sử dụng thời gian buổi trưa của bạn. Đừng dành buổi trưa của bạn để làm việc. Và nếu bạn thường xuyên ra ngoài ăn trưa, đừng nghĩ rằng lúc nào cũng phải ăn cùng người khác. Một tuần một lần hoặc thậm chí vài lần một tháng, hãy cam kết dành buổi trưa cho bản thân. Đi bộ. Ngồi ngoài trời. Đến công viên và ăn. Tận hưởng thời gian ở một mình.

Lên kế hoạch ở một mình. Bất kỳ thời điểm nào bạn có thể dành để ở một mình để khởi động lại, thiền, tập trung, thư giãn, sáng tạo, tạo ra và/hoặc suy nghĩ sâu sắc đều tốt hơn là không có thời gian để ở một mình.

Nguồn
6 Reasons You Should Spend More Time Alone
The Healthy Aspects of Solitude
Published on January 31, 2012 by Sherrie Bourg Carter, Psy.D. in High Octane Women
PsychologyToday

có ý nghĩa thanks

trong thời gian ngắn thôi , lâu dài sẽ không dc đâu

Quay lại