6 cách giải tỏa căng thẳng nhanh chóng và hiệu quả

khanhtramiu

Thành viên
Có rất nhiều điều trong cuộc sống khiến ko ít chúng ta cảm thấy căng thẳng, nhiều lúc bị stress và rất khó chịu. Vì vậy nay khanhtram đăng bài này cho mấy bạn để giải toả căng thẳng nhanh nhất nhé.

Hít thở sâu bằng cơ hoành

Khi cảm thấy quá căng thẳng, áp lực, việc đơn giản nhất mà bạn có thể làm là hít một hơi thật sâu và thở ra thật chậm để giải tỏa căng thẳng.

Hãy đặt một tay lên lồng ngực và hít vào thật sâu, làm thế nào để bụng căng hết mức. Sau đó từ từ thở ra thật chậm sao cho bụng xẹp lại. Thở bằng bụng hay còn gọi là thở bằng cơ hoành rất có lợi cho hệ thần kinh đối giao cảm, hoạt động như chiếc phanh, giúp dừng cơn "lôi đình" sắp bốc hỏa cũng như phá tan những cảm xúc tiêu cực đang trỗi dậy trong bạn.

Viết ra những điều làm bạn căng thẳng

Nếu bạn đang lo lắng, căng thẳng hãy dành ra một chút thời gian để suy nghĩ và viết ra những suy nghĩ của mình. Cách này sẽ giúp bạn lấy lại bình tĩnh để không có những hành động điên rồ khi stress ghé thăm.

Đồng thời, mỗi ngày nên dành ra một khoảng thời gian nhất định để viết nhật ký. Vì theo Viện Y tế Quốc gia (NIH), viết nhật ký cũng có thể làm giảm căng thẳng. Khi bạn đang cảm thấy mệt mỏi, kiệt quệ, việc ghi lại cảm xúc của bạn có thể giúp bạn kiểm soát được mọi thứ và phân tích tình hình tốt hơn. Thậm chí, nó có thể cung cấp cho bạn một hướng mới, sắc sảo hơn để giải quyết các vấn đề.

Nói chuyện với một ai đó ngay lập tức

Trò chuyện là một liệu pháp hữu ích giúp kiểm soát và giảm strees. Bạn có thể gọi điện hoặc đến gặp người bạn thân, chồng hoặc mẹ của mình để chia sẻ những cảm xúc hỗn độn đang diễn ra trong đầu. Bạn cũng có thể gặp các bác sỹ tâm lý trị liệu nếu không tìm được người để chia sẻ. Nói chuyện là cách tốt nhất để bạn giải tỏa stress.

Tuy nhiên, bạn cũng không nên quá chìm đắm vào cảm xúc của mình mà khiến người khác cảm thấy khó chịu khi phải nghe bạn than vãn, kể lể. Hãy chọn đúng người và đúng lúc để chia sẻ cảm xúc của mình nhé!

Cất tiếng hát hoặc nghe nhạc

Khá nhiều người thường hát mỗi khi buồn phiền nhưng không hề biết rằng đây là cách để giảm stress vô cùng khoa học và hữu ích. Âm nhạc luôn làm nên những điều kì diệu cho tinh thần và sức khỏe của con người. Thậm chí, theo nghiên cứu từ đại học Gothenburg tại Thụy Điển cho thấy, chỉ cần lắng nghe những giai điệu nhạc gợi lên cảm xúc tích cực, ngay lập tức bạn sẽ giảm huyết áp và những hormone gây stress.

Bạn có thể ngâm nga vài lời hát trong phòng tắm hoặc hát theo giai điệu trong radio. Nếu có điều kiện hãy đi hát karaoke như cách để giải tỏa stress tốt nhất. Ca hát cũng rất tốt cho hơi thở, vóc dáng, cũng như tim và hệ thống miễn dịch của bạn, chính vì vậy đừng bao giờ quên việc cất lên tiếng hát khi căng thẳng, lo lắng bủa vây bạn nhé!

Nuôi thú cưng

Trong một cuộc điều tra nghiên cứu gia đình có nuôi vật cưng đã chỉ ra rằng những người này ít bị stress và thấy yêu cuộc sống hơn nhưng người khác, đặc biệt là những người sống cô đơn.

Những con vật nuôi này như những người bạn và cũng là con vật trung thành, đáng yêu. Chúng đem đến cho bạn niềm hạnh phúc và một bộ lông mềm mượt, ấm áp để vuốt ve - đây cũng là một trong những cách giảm stress hiệu quả.

Xách balo lên và đi

Hãy biết tận hưởng và nhìn nhận những thay đổi của thế giới xung quanh mình. Nếu có điều kiện, bạn hãy vứt bỏ hết những phiền muộn bằng một chuyến du lịch ngắn ngày đến bất kỳ địa điểm nào mà bạn thích. Những thắng cảnh đẹp cùng với con ngươi mới, phong tục tập quán mới sẽ kích thích trí tò mò và óc quan sát của bạn. Nó là giải pháp tốt nhất để thay đổi tâm trạng chán chường và mệt mỏi của bạn sau những tháng ngày làm việc căng thẳng.

Bài viết có đến tận 7 cách, nhưng còn cách thứ 7 thì ko phù hợp với các bạn sinh viên vì đa phần đều chưa có gia đình, nên mình ko đăng, ai muốn biết thì xem bài gốc.

Nguồn: https://suckhoethoidai.vn/co/7-cach-giai-toa-cang-thang-nhanh-chong-va-hieu-qua-fgdi.html

Quay lại