500 Days of Summer (This is not a love story, this is a story about love)

mikemc

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Không có một tình yêu hoàn hảo, không có một happy ending với nhẫn và áo cưới trắng, ở (500) Days of Summer chỉ có những cảm xúc chân thực, những khoảnh khắc mà mỗi chúng ta rồi sẽ có lúc phải trải qua và cả những quan niệm mới mẻ về tình yêu nữa.

Trước khi phim công chiếu chính thức, tôi đã được nghe nói về (500) Days of Summer khá nhiều, rằng đây là bộ phim tình cảm lãng mạn hay nhất mùa thu này, rằng bộ phim thực sự rất tuyệt, có ý nghĩa, diễn viên ăn mặc đẹp, rằng có nhiều khả năng phim sẽ tranh giải Oscar… Nhưng chỉ đến khi chính mắt xem, tôi mới có những cảm nhận của riêng mình…

Đúng như bộ phim đã nói: Đây không phải là một câu chuyện tình yêu, đây là một câu chuyện nói về tình yêu (This is not a love story, this is a story about love). Ở đó không có một tình yêu hoàn hảo, không có một happy ending với nhẫn và áo cưới trắng… mà chỉ có những cảm xúc chân thực, những khoảnh khắc mà mỗi chúng ta rồi sẽ có lúc phải trải qua và cả những quan niệm mới mẻ về tình yêu nữa.

Summer Finn - một cô gái xinh xắn với mái tóc đen tự nhiên kiểu cổ điển, sau cú sốc đau buồn của gia đình đã không còn tin vào tình yêu. Đối với cô, tình yêu đích thực không tồn tại, nó chỉ như một cuộc dạo chơi, một sự thử nghiệm mà nếu thích ta có thể thử chứ không thể gắn bó. Xác định mối quan hệ, là bạn gái hoặc xa hơn là vợ của một ai đó là điểu không thể ở Summer. Nó gây áp lực với cô. Cô ghét sự bó buộc. Là người theo chủ nghĩa độc lập, tự do - bạn có thể gọi như vậy nhưng cũng có thể, đó chỉ vì trái tim cô vẫn đang đóng kín…

Tom Hansen đang làm công việc viết bưu thiếp cho một công ty nhỏ dù mơ ước của anh là trở thành một kiến trúc sư. Anh là một chàng trai hiền lành, dễ mến, luôn tin vào định mệnh, duyên số và luôn nghĩ rằng anh sẽ không thể hạnh phúc cho đến khi gặp người con gái của đời mình. Ngay từ ánh mắt đầu tiên, Tom đã phải lòng Summer - trợ lý cho ông chủ của văn phòng nơi anh đang làm việc. Cả hai trở thành một cặp lý tưởng. 500 ngày ở bên cô là khoảng thời gian anh thấy mình hạnh phúc nhất. Những tưởng rằng mình sẽ là người sưởi ấm trái tim cô nhưng cuối cùng, anh nhận ra đó chỉ là một giấc mơ ngọt ngào. Cô nói lời chia tay anh mà không có một lý do… Nhanh và bất ngờ như khi cô đến.

“- Em không cần biết. Em không quan tâm.
Em thấy rất hạnh phúc. Anh không thấy hạnh phúc à?”

“- Em chỉ luôn làm những điều mà em muốn thôi đúng không?”

“- Em đã đúng. Chẳng có thứ gọi là tình yêu đích thực, chẳng có định mệnh nào hết….”

“- Không, có lẽ anh mới đúng. Nếu em không ngồi quán café đó, nếu em đến muộn 10 phút thì sao? Có lẽ anh ý sẽ không là chồng em bây giờ…”

“- Anh chỉ không đúng về em thôi. Em không phải những gì anh đã nghĩ.”

Hãy tưởng tượng xem, bạn sẽ thế nào khi bạn yêu một người mà không dám nói với người đó ba từ thiêng liêng? Bạn chơi vơi trong mối quan hệ không tên, không rõ ràng, không xác định. Bạn chỉ biết cuốn theo cảm xúc, và hy vọng rằng cô ấy sẽ ở bên mình, rằng mình sẽ đem lại hạnh phúc cho cô ấy… Và bạn sẽ ra sao khi sau bao nỗ lực đó, gạt bỏ đi tất cả tình yêu của bạn, cô ấy vẫn rời xa bạn như một lẽ định mệnh đã sắp đặt như thế? Chẳng phi lý hay hoài nghi đâu, vì điều đó vẫn xảy ra thường xuyên lắm chứ. Không phải mọi câu chuyện tình yêu đều kết thúc tốt đẹp, vấn đề là chúng ta nhìn nhận kết thúc đó theo chiều hướng nào.

Bộ phim mang tới một thông điệp giản dị nhưng rất sâu sắc về tình yêu. Tình yêu không phải là Ông già Noel, nó không do định mệnh đem lại. Tình yêu là một cái gì đó đến từ những cảm xúc chân thực của hai trái tim, nó hiện hữu ở xung quanh mỗi chúng ta. Nhiều người xem phim xong đã không khỏi giật mình suy nghĩ “sao phim này giống chuyện của mình thế”. Chính cách khai thác lạ lẫm, đậm tính chân thực trong cách kể chuyện về tình yêu, những quan niệm và những biến đổi trước và sau khi yêu của hai nhân vật chính đã khiến (500) Days of Summer khác biệt hoàn toàn so với những bộ phim rom-com được trình chiếu cùng thời điểm, như He’s Not Just That Not Into You hay The Rebound, khi họ tập trung vào những yếu tố (quá) dễ thương và lãng mạn trong tình cảm.

Đây là một bộ phim đáng xem. Có thể sẽ có bạn không thích, nhưng đừng hối tiếc vì đã xem, đó thực sự là một câu chuyện hay về tình yêu.

Xem đi xem lại rất nhiều lần bộ phim này :) Dù mình không thích Summer một chút nào, nhưng quả thật mình tìm thấy rất nhiều điểm giống Summer. Haizz sao yêu đương mà cũng khổ sở vậy nè

@khanhtho308 lần đầu xem, mình ko hiểu, chỉ khi trải qua 1 vài mối tình thì mình cuối cùng cũng hiểu dc tâm trạng của summer. Tình cảm mà luôn vẹn tròn thì nỗi buồn biết dành cho ai haizzz

Quay lại