5 Điều bạn nên biết về việc lên đại học tại một tỉnh thành lớn

linhntk

Thành viên
Xem thêm: văn bằng 2 ngành luật, văn bằng 2 đại học bách khoa hà nội, tư vấn chọn trường đại học khối d
1. Ở đấy không chỉ có trường đai học của bạn, hãy khám phá

Trường đại học của bạn có thể có khuôn viên rộng lớn hay một vài cơ sở, hãy tranh thủ thời gian để tìm hiểu hết tất cả mọi địa điểm tại trường đại học. Điều này giúp bạn hiểu rõ về ngôi trường mình đang học và có thể tìm thấy vài điều hay ho bất ngờ. Bên cạnh đó, bất kì thành thị lớn nào cũng được trang bị hệ thống liên lạc công cộng, đây là dụng cụ Anh chị em có thể đi tham quan thành phố, đi đến một vài địa điểm có tiếng hoặc thú vị.
Việc tìm hiểu tỉnh thành qua những chuyến ô tô buýt thực sự hiệu quả để khám phá nhiều nơi với phí rẻ, hoặc đơn giản là bạn lê lết vài quán cafe độc đáo. Không chỉ học tập, hãy trải nghiệm cuộc sống rộn rịch nơi đây - thành thị sẽ gắn bó trong 4 năm đại học hoặc có thể hơn, bạn sẽ có những kỉ niệm đáng nhớ!
2. Mọi thứ đều đắt hơn
Điều này là đúng - giá của một tách cà phê trung bình tại thành phố lớn có thể cao hơn so với quê nhà của bạn, một số dịch vụ, sinh hoạt cũng đắt đỏ hơn. Do đó, sinh viên cũng nên xác định, một tháng bạn sẽ mất một khoản chi phí cố định cho việc sinh hoạt tại thành thị.
tuy nhiên, sinh viên cũng không nên quá lo âu về điều này. Cả nhà sẽ được sử dụng nhiều dịch vụ giảm giá cho sinh viên. Đặc biệt những khu chợ, hay các cửa hàng ở gần các khu trọ, kí túc xá các mặt hàng giá cả cũng phù hợp với đời sống sinh viên. Bạn cũng có thể tăng thêm thu nhập bằng việc kiếm tìm những công tác làm thêm.
3. Cuộc sống ầm ĩ hơn, liên lạc có thể tắc nghẽn, khói bụi nhiều... Nhưng càng ở lâu bạn sẽ yêu nó!
Cuộc sống ở thành thị có tức thị bạn sẽ phải thích ứng với tiếng ồn liên tiếp, tắc đường, khói bụi - đôi khi bạn cảm thấy khó chịu về điều này và bạn nhớ thiết tha cảm giác bình lặng ở quê nhà. Nhưng thực tế, sau một thời gian ở đây, bạn sẽ dần quen mọi thứ, quen với sự líu tíu và rộn rịch của cuộc sống thành thị rầm rĩ.
Và mỗi khi muốn ngơi nghỉ, tránh xa khói bụi thị thành thì phòng trọ sẽ là chốn về bình im cho bạn. Đây cũng được coi là chốn về, ngôi nhà nhỏ của bạn giữa thành thị rộng lớn. Và khi bạn tìm thấy sự thái bình, tìm thấy một chốn để về như ngôi nhà thứ 2 trong thành thị thì khi đó bạn đã thực sự thích ứng với cuộc sống thành thị. Bạn sẽ nhận ra rằng, càng ở lâu tại nơi này, bạn sẽ tìm thấy sự quyến rũ của nó, những thứ ban sơ ta chán ghét thỉnh thoảng lại trở nên thứ níu chân!
4. Bạn sẽ tìm thấy nhiều cơ hội hơn và thỉnh thoảng hoang mang trước những lựa chọn
Cuộc sống thành phố tất tả cũng mang đến cho bạn nhiều cơ hội gặp gỡ, tìm việc... Đặc biệt, thời cơ nghề nghiệp ở các thành thị là cực kì lớn, đây cũng là lý do khiến nhiều sinh viên bám trụ lại đô thị khi đã học xong. Bên cạnh đó, cái gì cũng có những mặt trái của nó, thỉnh thoảng vì cơ hội quá nhiều mà bạn trở thành hoang mang với những tuyển lựa.
Bạn thậm chí có thể sai trái, có thể thất bại bởi những chọn lọc của bản thân. Nhưng ngay cả khi bạn thất bại với những thời cơ, bạn vẫn tìm được cho mình những bài học, những trải nghiệm để chúng ta dần trưởng thành. Điều quan trọng là bạn cần tìm hiểu tỉ mỉ mọi thứ, chủ động với cơ hội của mình và đứng lên trước những vấp ngã đầu đời .
5. Bước đầu bạn có thể khó khăn và cô đơn, nhưng bạn thích nghi, hòa mình vào cuộc sống nơi đây
Lên đại học là một trong những bước ngoặt lớn. Những lề thói có thể bị thay đổi, có những quan hệ cũ bị đổ vỡ và những mối quan hệ mới bắt đầu. Trong phút chốc nào đó bạn sẽ gặp những trở lực trong việc thích nghi, hoang mang với những đổi thay và cảm thấy đơn chiếc.
Cuộc sống đại học tại đô thị lớn cũng không lãng mạn, không hồng một màu như những gì bạn nghĩ hay thấy trong vài bộ phim. Bạn có thể sẽ cảm thấy buồn chán hơn, sẽ bị khủng hoảng trong việc tiêu xài...
Nhưng khi vượt qua những giây phút này, bạn sẽ thấy cuộc sống đại học thật sự là một trải nghiệm tuyệt vời và quý giá trong thanh xuân mỗi người.
Đi học ở một thị thành lớn có tức thị bạn sẽ gặp nhiều người thú vị với những câu chuyện cuộc sống đa màu nhan sắc với những điều mới mẻ. Bạn sẽ tìm thấy những cơ hội cho bản thân mình, được trải nghiệm cuộc sống đương đại, đầy sôi động. Và đặc biệt, bạn được bộc lộ chính mình, thấy được khả năng của mình đến đâu, tìm thấy mình là ai giữa cuộc sống rộn rịp và tăng tả... Bước đầu bạn có thể khó khăn, nhưng bạn thích nghi, bạn hòa mình vào cuộc sống nơi đây và phát triển nó!

Quay lại