5 dấu hiệu “bắt bài” kẻ nói dối

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết

Tất cả chúng ta đều không muốn phải trải qua cảm giác tồi tệ khi lỡ tin vào lời nói do ai đó bịa đặt. Những dấu hiệu này sẽ giúp bạn phát hiện kịp thời những lời nói dối:
Trong công việc, lời nói dối có thể dẫn đến thành công hoặc thất bại. Còn trong tình cảm, đôi khi đó chỉ là một lời nói dối vô hại, nhưng đôi khi đó lại là lời nói dối khiến bạn tổn thương.

Phần lớn phụ nữ có một thứ gọi là “giác quan thứ sáu” rất nhạy cảm với những lời nói dối. Tuy nhiên, những dấu hiệu và căn cứ rõ ràng vẫn có thể giúp bạn chắc chắn hơn về trực giác của mình.

Dưới đây là 5 dấu hiệu có thể một người đang nói dối bạn:
1. Họ chạm vào mặt, miệng hoặc cổ họng

Cử chỉ ngôn ngữ cơ thể này có thể cho thấy ai đó đang nói dối bạn. Quá tập trung và căng thẳng với việc “ngụy tạo chứng cứ” khiến họ thấy tay chân trở nên “thừa thãi” và cần một chỗ để chạm tới. Nếu bạn thấy người đó liên tục chạm vào mặt khi bình thường họ không hề có thói quen đó, hãy cảnh giác vì có thể họ đang nói dối bạn.

2. Họ lặp lại lời của chính mình

Nếu ai đó bắt đầu ấp úng, nhắc lại các từ hoặc cụm từ liên tục, đó là dấu hiệu họ đang cố gắng trì hoãn để nghĩ xem nên nói điều gì tiếp theo. Rất có thể sự trì hoãn đó là để dựng lên một “câu chuyện để kể”.

Nếu đó là người bạn quen, hãy so sánh cách nói của họ lúc bình thường với lúc lo lắng – đối với những người vẫn thường xuyên ấp úng thì có thể đó chỉ là cách nói bình thường của họ thôi, chứ không có nghĩa là họ đang nói dối bạn.

3. Họ dừng lại trước khi trả lời

Một khoảng lặng dài bất thường trước khi ai đó trả lời câu hỏi của bạn có thể là dấu hiệu cho thấy họ đang nói dối. Điều này đặc biệt đúng trong trường hợp câu hỏi chẳng có gì phức tạp và có thể trả lời nhanh gọn. Một khoảng dừng trước khi trả lời câu hỏi đơn giản có thể là vì họ đang phải nhớ lại những gì đã nói để “khớp” chúng với lời nói dối.

4. Họ nhìn ra phía cửa

Thông thường, một cách vô thức, chúng ta hay nhìn ra phía mà mình muốn đi. Một người có thể sẽ nhìn ra phía cửa, hoặc trong một khoảnh khắc nào đó không giữ “giao tiếp bằng mắt” với bạn khi họ không thoải mái vì đang nói dối.

Một số người khác có thể sẽ nhìn vào đồng hồ, dấu hiệu cho thấy họ không muốn cuộc nói chuyện kéo dài lâu hơn.

5. Họ không chớp mắt

Giao tiếp bằng mắt thể hiện sự chân thành của lời nói, nhưng nếu họ cứ nhìn bạn không chớp thì điều đó chẳng tự nhiên chút nào. Một số người nói dối “nhà nghề” đã học được cách tự tin khi nói dối, nên thay vì nhìn đi chỗ khác, họ sẽ chỉ nhìn chằm chằm vào bạn.

Nếu bạn cảm thấy cái nhìn của một người quá “chặt”, có thể đó là dấu hiệu họ đang cố che đậy sự lo lắng của mình.

Có thể “trực giác” của bạn không được nhạy bén, nhưng bạn luôn có thể tham khảo những dấu hiệu trên để cân nhắc xem liệu ai đó có đang nói dối mình hay không.

Theo phunutoday.vn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
cũng hơi khó để phân định, dấu hiệu nào cũng có tính tương đối thôi

Quay lại