5 cụm từ tiếng Nhật phổ biến bạn nên biết

khanhtoan131325

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Người Nhật có đầy đủ cuộc sống trong sự thể hiện và giao tiếp của họ, điều này làm cho ngôn ngữ rất thú vị và thú vị để học hỏi .
Ngôn ngữ đã trở nên được chấp nhận trên toàn cầu, vì vậy cho dù bạn đang lên kế hoạch cho chuyến đi đến Nhật Bản hay chỉ muốn mở rộng tầm nhìn của mình, bạn chắc chắn có thể hưởng lợi từ việc học từ vựng cơ bản của Nhật Bản .
Dưới đây là một số cụm từ tiếng Nhật phổ biến để giúp bạn bắt đầu.

1. Shitsurei shimasu
Shitsurei shimasu có nghĩa là “xin lỗi, làm ơn.” Bản dịch nghĩa đen của cụm từ là “Tôi sẽ làm điều gì đó thô lỗ.”
Người Nhật rất lịch sự, vì vậy điều quan trọng là phải đáp lại bản chất duyên dáng của họ bằng cách lịch sự nhất có thể. Bạn có thể sử dụng cụm từ này trước khi bạn giới thiệu bản thân hoặc trước khi bạn ngắt cuộc hội thoại.
O jama shimasu là một cụm từ tương tự có nghĩa là "Tôi sẽ làm phiền bạn", vì vậy bạn có thể sử dụng nó trong cuộc trò chuyện để nói "xin lỗi làm phiền bạn."
Những cụm từ này sẽ giúp bạn thể hiện nghi thức đúng đắn nếu bạn đang đi du lịch đến Nhật Bản hoặc tương tác với người Nhật.

2. Konnichiwa
Theo như các từ vựng tiếng Nhật hữu ích, đây có lẽ là lời chào phổ biến nhất. Nó có nghĩa là "xin chào", và nó luôn luôn quan trọng để bắt đầu một cuộc trò chuyện với một lời chào. Nó cũng là một cụm từ dễ nhớ.
Bạn có thể làm theo cụm từ với hajimemashite , có nghĩa là "vui được gặp bạn." Hai cụm từ này có thể giúp bạn bắt đầu một cuộc trò chuyện.

3. Yoroshiku
Mặc dù khó tìm được bản dịch tiếng Anh chính xác, nhưng yoroshiku là một từ bạn có thể sử dụng để đưa ra yêu cầu và bày tỏ lòng biết ơn.
Một cách để giải thích ý nghĩa là nói “đối xử tử tế với tôi và làm hết sức mình.” Một khi bạn nói điều này, bạn có thể theo dõi nó bằng từ onegaishimasu , có nghĩa là “làm ơn”.
Cùng với hai từ có nghĩa là "hãy đối xử với tôi với lòng tốt và làm hết sức mình."

4. Ai shiteru
Ngoài lời chào đơn giản, chúng ta hãy nói về cách thể hiện cảm xúc và cảm xúc. Ai shiterulà bản dịch tiếng Nhật của chữ “Tôi yêu bạn”. Có nhiều cách khác nhau để nói “Tôi yêu bạn” bằng tiếng Nhật, và nếu bạn quan tâm, bạn có thể tìm hiểu thêm về chúng.
Bạn cũng có thể sử dụng watashi anata ga suki desu , có nghĩa là "Tôi thích bạn", nếu bạn muốn thể hiện tình cảm nhưng cảm thấy như "Tôi yêu bạn" là quá mạnh.

5. Ni hon dai SANG
Nihon dai Skee ” có nghĩa là “Nhật Bản là tốt nhất”, hay “Tôi yêu Nhật Bản.” Đây là một trong những cụm từ hữu ích nhất Nhật vì người Nhật mất rất nhiều niềm tự hào trong đất nước của họ, và điều này sẽ giúp bạn đánh giá cao chương trình của bạn cho đất nước và văn hóa.
Nếu bạn đang trang web nhìn thấy bạn cũng có thể sử dụng “ koh nah ni kee ray na để ko ro wa hah jee meh teh mee tah ,” có nghĩa là “đây là nơi đẹp nhất mà tôi từng thấy.”
Xem thêm tại: https://trungtamnhatngu.edu.vn/

Quay lại