5 bí quyết luyện nghe IELTS hiệu quả nhất, bạn đã biết chưa?

Xuân Lan bkap

Thành viên
Bạn đã và đang luyện nghe IELTS rất nhiều nhưng chưa cảm thấy hiệu quả. Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn điều chỉnh lại cách học của mình một cách hiệu quả nhất.

Luyện nghe thường xuyên
Hãy nghe những bài đơn giản, dễ hiểu và có nhịp điệu chậm thôi. Chúng ta thường hay bỏ qua các bài nghe tương tự vì thấy chúng quá đơn giản mà chủ quan và bỏ qua chúng. Nhưng thực tế đây là cách luyện nghe hiệu quả nhất. lúc nghe chậm chúng ta lắng nghe được cách phát âm, nhấn âm, và ngữ điệu lên xuống…

Luyện nghe những gì bạn thích
Bí quyết này có vẻ khá thiếu nghiêm túc trong việc học nhưng tiếng anh chẳng hề khô khan và chính xác như toán cũng chưa cần quá mượt mà như Văn vì vậy bạn có thể chọn nghe tùy thích. Bởi chẳng có gì hứng thú hơn khi bạn làm điều mình thích cả. cách nghe này sẽ giúp bạn học được nhiều từ vựng mới thú vị đó.

Luyện nghe qua bài hát
Phương pháp này vô cùng hiệu qủa đối với các em ham mê âm nhạc. Chính lời bài hát sẽ giúp bạn tăng khả năng nghe một cách đáng kể. Việc thường xuyên nghe nhạc cũng giúp tai bạn quen với cách phát âm chuẩn của người bản ngữ và dần dần bạn có thể hát theo họ. Hãy chọn lựa cho mình những bài hát phù hợp, đừng vội nghe những ca khúc có nhịp điệu quá nhanh, nên hãy khởi đầu nghe với những bản nhạc nhẹ nhàng sẽ là chọn lựa tốt cho các bạn mới luyện nghe.

Luyện nghe và học theo từ vựng
Bạn có nhớ khi mới khởi đầu học tiếng anh bạn đã học như thế nào không? Bạn tập nghe theo phương pháp phát âm từng từ sau đó thì nói đi nói lại, cứ như vậy nhiều lần bạn sẽ luyện được cách phát âm chuẩn cùng với một vốn từ vựng phong phú.

Luyện nghe với cả những bài khó
khi gặp 1 bài nghe khó chúng ta thường bỏ qua chúng, nhưng hãy vì vậy thử nghe chúng xem sao bởi chính những bài nghe có mức độ khó hơn sẽ giúp chúng ta nâng cao khả năng luyện nghe và suy đoán văn cảnh hay nghĩa của từ tốt hơn.

Hy vọng rằng 5 bí quyết luyện nghe trên sẽ giúp việc luyện IELTS Listening của bạn tốt hơn.

Chúc các bạn đạt kết quả cao!

Quay lại