5 Bí Kíp Để Bạn Học Giỏi Môn Văn Ngay Hôm Nay

Bạn thấy bài viết này có hữu ích không?

• Số phiếu: 2 100,0%
  • Không

Số phiếu: 0 0,0%

• Số người tham gia
    2

Vịt senpaii

Real life and Do not lie
Thành viên thân thiết
Việc thi thoảng đọc một cuốn sách, một bài thơ hay có thể là cách giải trí hiệu quả. Nhưng việc ngày nào cũng phải học Văn lại chưa chắc đã thú vị như thế. Đã bao giờ bạn cảm thấy môn Văn thực sự đáng ghét, khó tiếp thu, nhàm chán và rắc rối chưa? Đã bao giờ môn Văn khiến bạn chỉ muốn buông xuôi chưa? Đừng nản!

Vì Ngữ Văn thực sự rất quan trọng, nó không chỉ là một môn thi tốt nghiệp, thậm chí một môn thi đại học mà còn rất có ích đối với công việc của bạn sau này, khi mà bạn phải viết những báo cáo dài cả chục trang thì ngoài kiến thức chuyên môn, kĩ năng viết Văn bạn đã được học, được rèn luyện cũng là một công cụ hữu ích đấy.

Vấn đề bây giờ là bạn cần có phương pháp học hiệu quả để biến môn học này trở nên thú vị hơn, từ đó có thể tiếp thu kiến thức văn học một cách dễ dàng hơn. Bằng kinh nghiệm giảng dạy Văn nhiều năm, Gia sư Chuyên - trung tâm gia sư uy tín ở Hà Nội xin được “mách” cho bạn một số bí kíp đơn giản mà vô cùng hiệu quả sau đây.

Đầu tiên, hãy tạo niềm yêu thích với môn Văn

Trong bất cứ lĩnh vực nào, để có thể gắn bó lâu dài, niềm yêu thích cũng là yếu tố đầu tiên và vô cùng quan trọng. Việc học Văn cũng không ngoại lệ. Để yêu thích Văn không khó, bạn hãy tạo cho mình những suy nghĩ tích cực. Đừng nên nghĩ rằng đây là một môn “phải” học, mà hãy nghĩ rằng Văn chính là cuộc sống của bạn.

Mỗi khi đọc một tác phẩm, hãy hóa thân vào nhân vật, thử tượng tượng tác phẩm như những thước phim màu sống động và tự cảm nhận chúng. Nếu là một bài thơ, hãy nghĩ bạn như chính nhà thơ vậy. Và ngại gì một sớm thu se lạnh thử hòa vào dòng suy nghĩ của nhà thơ Hữu Thỉnh để xem tác giả nghĩ gì bạn nhỉ?

Thứ hai, cố gắng đọc sách như một thói quen

Sách vừa là thầy, vừa là bạn. Học từ sách là cách tự học hữu ích với mỗi học sinh. Bạn có thể đọc bất kì cuốn sách nào, không chỉ giới hạn là sách Văn học . Nhưng khi đọc sách hãy cố gắng học cách hành văn hay, cách lập luận, giới thiệu và trình bày vấn đề. Tập trung mỗi khi đọc và đọc nhiều sách là một cách hay để trau dồi vốn từ vựng, ghi nhớ sâu các vấn đề.
Hơn nữa, khi viết văn nghị luận, những dẫn chứng đã học được sẽ giúp bài viết thuyết phuc và ấn tượng hơn.

Học cách ghi nhớ kiến thức hiệu quả

Trong quyển sách “Tôi tài giỏi, bạn cũng thế” – một cuốn Best seller của tác giả Adam Khoo có chia sẻ một phương pháp ghi nhớ hiệu quả gọi là: sơ đồ tư duy. Gia sư Văn hướng dẫn nhiều bạn học sinh học văn theo cách này rất hiệu quả. Khi đọc hiểu một tác phẩm, trước tiên bạn cần nắm được trọng tâm, tư tưởng chính của tác phẩm. Để vẽ sơ đồ, hãy đặt tên tác phẩm ngay chính giữa trang giấy và phát triển các ý xung quanh “tâm” đó. Bạn có thể sử dụng nhiều cách vẽ khác nhau, sao cho khi đọc lại giúp các ý rõ ràng và dễ hiểu nhất. Việc dùng nhiều màu bút để vẽ sơ đồ cùng giúp bạn dễ nhớ hơn, một mẹo nhỏ là viết những ý “cùng cấp” giống màu bút thì tiện lợi hơn đấy!

Không ngừng học hỏi và phát triển khả năng tư duy

Bạn có thể học ở bất kì đâu, bằng bất kì phương pháp nào, chỉ cần nó hiệu quả với bạn. Ở lớp thì học thầy, học bạn; ở nhà thì học từ sách hay hỏi gia sư. Mỗi khi đọc một bài Văn mẫu,cũng nên rút ra những ý tưởng hay và tự phát triển ý tưởng của mình. Môn Văn không chỉ đòi hỏi tư duy sâu sắc mà còn cần sự quan sát và khả năng sáng tạo không ngừng. Đừng cho rằng mình không có năng khiếu mà hãy rèn luyện để viết Văn trở thành một kĩ năng.

Cuối cùng, chăm chỉ học tập

Học bất kì môn nào cũng yêu cầu sự chăm chỉ, sĩ tử ôn Văn lại càng phải chăm chỉ hơn. Với mỗi tác phẩm, bạn nên đọc tất cả đề bài có liên quan đến tác phẩm đó, tập trung khả năng, viết hay nhất có thể, và cuối cùng là học bài viết đó. Chăm chỉ viết, chăm chỉ đọc, chăm chỉ học và nếu có đôi khi mệt mỏi hãy dùng chính những tác phẩm Văn học để giải trí. Dần dần, sự gắn bó sẽ giúp bạn hiểu và yêu Văn hơn. Mong rằng những bí quyết trên sẽ có ích cho những bạn muốn học tốt môn này. Chúc bạn học và thi Văn đạt kết quả cao!
[Nguồn]: https://www.giasuchuyen.com

Yess, mình nghĩ là khả năng quan sát và tư duy tò mò cũng là một cách để hiểu hơn về vấn đề và giúp chúng ta viết hay hơn nữa đó. Vì học tự nhiên nhưng cũng hay quan sát, chia sẻ nên khả năng viết cũng mình cũng không đến mức quá tệ :_))))))

Éc, tuôi nghĩ đọc ngôn tình cũng là một cách... để cải thiện môn ngữ văn. :3

@Shanny Trinh Chuẩn rồi men B-)B-)B-)
Ngôn tình, tiểu thuyết hay là những bộ truyện chữ nổi tiếng như của Nguyễn Nhật Ánh sẽ rất bổ ích :-bd:-bd:-bd
Nhưng theo tớ nghĩ thì sẽ giúp ích nhiều hơn cho văn tự sự 8->
Tớ từng được 9,5 văn tự sự hồi lớp 6 nhờ đọc nhiều truyện Nguyễn Nhật Ánh đó!:)>-:)>-

Quay lại