4 điều mình ước mình làm sớm hơn ở tuổi 25

kimhau678

Thành viên

Cuộc đời mình từng làm nhiều điều sai, nhưng bản thân mình hiếm khi nào cảm thấy hối tiếc. Bởi mình tin rằng “Everything happens for a reason”.

Thế nhưng trong mấy tháng thất nghiệp vừa qua, có thời gian chiêm nghiệm và nhìn lại bản thân, mình mới cảm thấy giá như mình làm 5 điều dưới đây sớm hơn, thay vì bây giờ mới chịu làm
? ĐỌC ĐẮC NHÂN TÂM
Một cuốn sách mà ai cũng biết là ai, có mình mình không biết.
Mình từng đọc nhiều cuốn về tâm lý như: Tâm lý học tội phạm, Đọc vị bất kì ai, đọc ngôn ngữ cơ thể của người khác… Thế nhưng một cuốn sách cơ bản nhất như Đắc nhân tâm thì mình lại bỏ qua.
Trong 1 lần có dịp face time với 1 anh làm bên ngoại giao, anh ấy mới bảo mình rằng chỉ cần em đọc và hiểu được cuốn Đắc nhân tâm, em sẽ thành công trong mọi chuyện.
hình ảnh

Và mình đã nghe lời anh ấy lên Sendo mua về đọc thử. Mình đã nghiền đi nghiền lại mấy lần vì nó quá WOW với mình. Tại sao có những điều đơn giản và gần gũi như vậy mà mình chưa bao giờ nghĩ đến.
Học cao làm gì, biết nhiều làm gì trong khi cái nền tảng, cái basic thì bỏ qua
? TẬP YOGA
Trước đây thấy ai tập Yoga , mình đều lắc đầu. Tập gì y chang mấy người già. Bản thân mình là một người ưa hoạt động nên mình không thích những cái gì nhẹ nhàng, chậm chạp.
Thậm chí cách đây 2 năm, lần đầu tiên thử Yoga, mình ngủ quên trên sàn nhà luôn.
Nhưng trong mấy tháng vừa qua, mình đã thử sống chậm lại, thử tập Yoga. Lúc này mình mới chợt nhận ra, Yoga nằm ở hơi thở, ở tâm trí của mình chứ không hẳn chỉ là mấy động tác dưỡng sinh ấy.
Tập Yoga giúp mình cảm thấy đỡ nhức mỏi , dẻo dai hơn, đầu óc thanh tịnh hơn và đặc biệt sau mỗi lần tập xong, mình cảm thấy như vừa được F5 lại bản thân.
? HỌC TIẾNG TÂY BAN NHA
Các đây 1 năm mình có thử tự học tiếng Tây Ban Nha vì thấy nó khá sexy. Nhưng học được đến bài chia thì hiện tại đơn thì mình bó tay, khó quá, DẸP.
Nhưng trong mấy tháng vừa qua không được đi ra ngoài, mình đã tận dụng thời điểm này học lại tiếng Tây Ban Nha. Lần này mình kiên trì hơn, dành nhiều thời gian cho nó hơn và mình lại thấy không khó như mình nghĩ.
Đúng là phải học với tâm thế tâm thế tập trung, nghiêm túc, dành thời gian thực sự thì sắt cũng sẽ thành kim. Hiện tại mình vẫn đang còn học, không giỏi gì mấy nhưng mình tự hào là mình giỏi hơn ngày hôm qua
? KHEN BỐ MẸ NHIỀU VÀ TẶNG BỐ MẸ MỘT THỨ GÌ ĐÓ
Những điều cao thượng nhất, gần gũi nhất lại là những điều mà chúng ta dễ bỏ qua nhất.
Mấy năm nay mình đã không dành thời gian cho gia đình vì mình đi học xa, học xong thì đi du lịch bụi cả năm mới về. Đã vậy mình còn ít chủ động liên lạc cho bố mẹ
Mình hiếm khi mở miệng ra khen bố mẹ 1 câu, dẫu chỉ là hôm nay bố nấu cơm ngon quá, hay là mẹ mới làm tóc đẹp quá.
Nhưng dịch, mình lại về nhà với bố mẹ. Phát hiện ra tóc mẹ mình đã bạc hơi nhiều, phát hiện ra ba mình nhiều nếp nhăn hơn. Mình mới thấy mình là đứa con vô tâm đến mức nào.
Trong thời gian này, mình bắt đầu học các khen bố mẹ nhiều hơn, dẫu chỉ là những điều nhỏ nhặt, vì biết đâu có 1 ngày muốn khen cũng không còn cơ hội.
Dịch dã phức tạp mình không thể đi ra ngoài mua cho bố mẹ một món quà cho bố mẹ vui. Hôm qua là ngày 9/9 các sàn thương mại điện tử sale rất nhiều đặc biệt là Sendo, mình là fan cứng của Sendo mấy năm và em ấy cũng đang trên đường phát triển hơn trước. Mình cũng tranh thủ để mua nhiều chỉ đan len để về đan áo cho bố với mẹ mặt mùa này. Một món quà tự tay làm sẽ ý nghĩa hơn rất nhiều.
Là thế đấy đó là 4 điều mình cảm thấy hối tiếc và ước có thể làm sớm hơn. Nhưng không sao cuối cùng mình vẫn làm đấy thôi. Đâu đó mình đọc được rằng, thời gian tốt nhất để bắt đầu là 5 năm trước nếu không thì bây giờ❤❤

Quay lại