4 điều không nên kể với bạn thân

Sun Glare

Tân Sinh Viên
Thành viên thân thiết
Cho dù cả hai thân nhau đến đâu, hiểu nhau thế nào, cũng có những điều nên giữ lại cho riêng mình để “bảo toàn tình bạn”. Điển hình là...

Bạn từng “chơi xấu” người khác

Bạn cá tính đến mức đã từng đi đánh nhau, giật tóc một cô bạn nào đó chỉ vì cô này...xinh hơn bạn, hay lừa dối một người bạn chỉ vì lòng ích kỉ của mình... Có thể bây giờ bạn đã thay đổi, bạn thấy hối hận về điều đó. Nhưng kể ra điều này thì không nên chút nào. Bạn thân của bạn sẽ đặt ngay vấn đề: “Có khi nào nhỏ lại “ngựa quen đường cũ” mà chơi xấu mình không nhỉ?

Bạn là “người thứ 3”

Khi đã yêu, bạn sẽ yêu hết mình và kiên quyết đấu tranh với tình yêu. Đó là quan điểm của bạn. Và bạn đã từng chen chân vào chuyện tình cảm của người khác, đã từng là “người thứ 3” để giành giật tình yêu về mình. Đó là chuyện của riêng bạn, và bạn thân của bạn không muốn biết điều đó. Vì biết đâu một ngày nọ, khi bạn thân của bạn có người yêu, biết đâu bạn lại là người thứ 3? Lúc đó thì khó xử vô cùng.

Bạn mắc nợ

Cho dù bạn có nợ như chúa chổm thì cũng nên “giấu cho riêng mình biết”. Bạn bè nên rạch ròi chuyện tiền bạc. Không ai muốn làm bạn với một người thường xuyên than vãn và trong tình trạng mắc nợ cả. Cho dù bạn không có ý muốn mượn thì họ cũng sẽ “tạo khoảng cách” với bạn. Đó là điều tất yếu, cho dù là bạn thân đến đâu thì chủ đề tiền bạc vẫn là chủ đề nhạy cảm, nhất là khi cả hai chưa có nhiều tiền.

Bạn vừa làm điều gì đó “nổi loạn”

Bạn thân thì vẫn có những sở thích khác nhau, tính cách khác nhau. Thế nên có những điều bạn nói ra có thể đối phương “rất khó chấp nhận”. Chẳng hạn như bạn thân của bạn rất yêu vật nuôi nhưng bạn lại vừa thử thịt cầy, hay bạn thân của bạn là mẫu người rất “chuẩn mực” thì bạn lại khoe rằng vừa mới đi xăm mình và kết giao với những người bạn nổi loạn nào đó. Trước khi muốn chia sẻ những bí mật “nổi loạn”, hãy chắc chắn rằng bạn thân của bạn không khó chịu và không “lên án”, “chỉ trích” điều này.

@@ chưa dính vào mấy điều trên nhá ;;)
nhưng nếu dính chắc vẫn nói bình thường, theo cách của mình ta :))

Quay lại