4 cách đương đầu với điều trị ung thư

rubi_mos2002

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết

Tham khảo
8 Mental Tips for Coping with Cancer Treatment
Applying the Athletic Mindset to the Battle Against Cancer
Published on November 10, 2011 by Christopher Bergland in The Athlete's Way

Tôi có 3 người bạn thân hiện đang phải hoá trị. Sự tàn bạo của hoá trị và tất cả những cách điều trị ung thư khác làm cho bất kì sự kiện thể thao nào mà tôi từng tham gia giống như 1 cuộc đi bộ trong công viên. Tôi bị xúc động mạnh mẽ bởi sự kiên cường, tính chịu đựng bền bỉ và sự quyết tâm mà những người bạn của tôi thể hiện khi họ trải qua những kiểu điều trị ung thư khác nhau: phẫu thuật, hóa trị, bức xạ và vô số kiểu điều trị khác để chiến đấu với căn bệnh kinh khủng này.

Bạn của tôi Nikki, Logan and Tom quá dũng cảm và có khả năng phục hồi sức mạnh đáng kinh ngạc. Chúng tôi đã dùng những phép ẩn dụ về thể thao để mô tả những giai đoạn khác nhau của việc điều trị ung thư của họ.

Con đường của Vận động viên là tất cả những gì song song giữa thể thao và cuộc sống, nhưng tôi nhận ra rằng áp dụng những ẩn dụ về thể thao đối với những kinh nghiệm bi thảm và tàn bạo của con người có thể dễ dàng làm tầm thường hóa chúng.

Tôi không có ý xem thường sự nặng nề của 1 trận chiến chống ung thư bằng cách so sánh nó với thể thao. Tôi chỉ hy vọng là 4 cách này từ quan điểm của các vận động viên có thể đem lại 1 số hiểu biết từ kinh nghiệm của tôi có thể giúp bạn đương đầu với bất kì thử thách thể chất, tinh thần cực độ nào – như trải qua điều trị ung thư.

1. Sức mạnh của tâm trí ảnh hưởng đến cơ thể

Thành công trong những môn thể thao đòi hỏi sức chịu đựng siêu cao phần lớn là về tâm trí và tinh thần của bạn hơn là cơ thể bạn. Như 1 vận động viên điền kinh, bạn chiến thắng trong 1 cuộc thi chạy khi bạn có thể đẩy cơ thể bạn vượt quá những giới hạn con người của nó và tiếp tục chạy để chạm đích. Ngay cả khi bạn hoàn toàn bị đánh bại và tuyệt vọng, bạn vẫn có thể lấy lại nhiều sức mạnh bên trong mà bạn có thể tập hợp để tiếp tục chạy. Tôi từng học được nhiều bài học quý giá về tính bền bỉ ngoan cường của tinh thần con người bằng cách thúc đẩy cơ thể tôi tới giới hạn và dựa vào sự kiên cường tinh thần, và những kết nối tâm linh – rất giống với những gì tôi nhìn thấy ở những người bạn của tôi thể hiện trong hiện tại khi họ chiến đấu với ung thư. Sau cùng, tâm trí con người mạnh mẽ hơn nhiều so với cơ thể.

2. Sống trong sự căng thẳng của hiện tại

Bạn tôi đương đầu với hóa trị tức là đang trải qua mỗi giai đoạn của chu kì từng giây từng phút. Tôi cũng làm tương tự như bạn í như 1 vận động viên có sức chịu đựng cao. Bất kể tôi trải nghiệm sự đau đớn cơ thể nhiều như thế nào trong 1 cuộc thi chạy, tôi có 1 câu thần chú là: “Ở đây, ngay bây giờ, tôi đang cố gắng hết sức có thể.” Tôi cố gắng cho đi 110% ở mỗi đoạn đường của 1 cuộc chạy.

Là 1 vận động viên, tôi không bao giờ bận tâm đến việc tôi còn phải chạy bao xa. Tôi giữ cho ý thức mình ở trong sự căng thẳng của hiện tại và nó tạo ra 1 trạng thái giống như thiền, yên lặng, bình tĩnh và tự tin. Tôi chấp nhận tình trạng hiện tại của cơ thể tôi và hoàn cảnh với sự lạc quan thực tế - tập trung vào nhiệm vụ trước mặt (chạy thêm 1 bước tức là tiến đến đích gần hơn). Những người bạn bị ung thư của tôi đang làm điều tương tự.

3. Loại bỏ sự hoài nghi về bản thân: bạn sẽ thắng!

Đôi lúc, tin tưởng rằng bạn sẽ thành công đòi hỏi 1 chút sự tự ảo tưởng. Đôi khi bạn phải có sự thuyết phục cứng đầu rằng bạn sẽ chiến thắng nghịch cảnh ngay cả khi khả năng rõ ràng không có lợi cho bạn. Là 1 người ở cạnh hỗ trợ bạn bè, tôi cố gắng cho đi nhiều tình yêu, năng lượng tích cực và sự hỗ trợ thiết thực nhất có thể. Tôi từ chối – thậm chí là 1 phần nghìn giây- cho phép những ý nghĩ của tôi trôi đến những suy nghĩ rằng bất kì người bạn nào của tôi sẽ thất bại trong trận chiến chống ung thư. Họ sẽ không bị nó đánh bại.

4. Bạn gọi cái này là đau đớn? Điều này không là gì cả 1 cách tương đối

Bạn thu được ‘lý thuyết tương đối’ khi bạn từng trải nghiệm 1 mức độ đau đớn thể xác cực độ, ám ảnh từng tế bào trong cơ thể bạn và mỗi nơ ron trong tâm trí bạn. 1 khi bạn đã trải nghiệm 1 mức độ đau đớn thể xác mà bạn nghĩ là không thể tưởng tượng được, thì nó làm cho những cơn đau từng gây ‘tổn thương’ dường như hoàn toàn tầm thường.

Tôi chí có thể tưởng tượng cơn đau của điều trị ung thư cảm giác như thế nào. Tôi từng yêu cầu bạn tôi miêu tả nó, nhưng không thể thực sự hiểu được bị tàn phá bởi hóa trị cảm giác thế nào. Điều duy nhất mà tôi có thể kết nối với nó là những mức độ đau đớn mà tôi từng trải nghiệm thông qua chạy khi tôi thúc đẩy bản thân tới điểm mà tôi gần chết và hạ cánh trong bệnh viện 5 ngày. Tôi biết điều đó là ngu ngốc, nhưng tôi đã biết được ung thư gây tổn thương cơ thể bạn nhiều thế nào khi cơ thể bạn bên bờ vực gần cái chết.

Quay trở lại sau khi đi xuống ‘9 tầng địa ngục’ theo ngôn ngữ của đau đớn tạo ra 1 quan điểm mới rằng tất cả chúng ta may mắn như thế nào khi không ốm đau. Bạn đánh giá cao những điều nhỏ bé trong cuộc sống mà bạn từng xem nhẹ và nhận ra cuộc đời đẹp thế nào.

Kết luận

Tôi đang học được rất nhiều về sức mạnh bên trong thật sự, sự chịu đựng bền bỉ và sức mạnh tinh thần của con người khi chứng kiến những người bạn thân của tôi chiến đấu với ung thư. Chiến đấu với ung thư làm cho những vận động viên có khả năng chịu đựng cao trông giống như trò chơi của đứa trẻ. Sự đau đớn và buồn bã xung quanh ung thư làm áp đảo chúng ta. Vào 1 số ngày, sự trầm trọng của hoàn cảnh dường như quá xấu đến nỗi bất kì lời khuyên nào (như của tôi đưa ra ở đây) có vẻ sáo rỗng, giả tạo và khó chịu. Tôi hiểu điều đó. Nhưng vào những lúc khác lời khuyên kiểu này có vẻ hữu ích.

Nguồn: PsychologyToday

Quay lại