4 cách để có thể sống hạnh phúc ngay cả lúc bạn cảm thấy tuyệt vọng nhất

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết
-dich-4-cach-de-co-the-song-hanh-phuc-ngay-ca-luc-ban-cam-thay-tuyet-vong-nhat_664.jpg

Khi tức giận đừng im lặng mà hãy tự trò chuyện với chính mình rằng bạn đang giận dữ và xác định rõ lí do tại sao, điều này sẽ giúp bạn kiểm soát cảm xúc tốt hơn và một điều tuyệt vời nữa là sau đó ta sẽ mau chóng tìm được cách giải quyết cho“cơn thịnh nộ”

1. Nghĩ về những điều khiến bạn cảm thấy mãn nguyện và hài lòng:

Như Alex Korb đã đề cập trong quyển “The upward spriral ” của anh ấy rằng những phần của não bộ sẽ được kích hoạt khi bạn cảm thấy trân trọng và hài lòng với những gì bạn có trong cuộc sống. Viện nghiên cứu sức khỏe quốc gia (HIH) cho biết vùng dưới đồi ở não sẽ được kích thích khi bạn nghĩ về những thứ khiến bạn hài lòng và điều này sẽ tác động tích cực đến sức khỏe, giúp bạn có một giấc ngủ sâu hơn và giảm thiểu lo âu, căng thẳng . Hơn nữa, dopamin (DA) hay còn gọi là dẫn truyền thần kinh của hệ thần kinh trung ương, được biết đến như “hóa chất hạnh phúc” cũng sẽ được tăng cao.

beautiful,beauty,cute,female,girl,inspiration-5d21b1bda1adb887f0bdbe6528a32b3e_h_large(1).jpg

2. Trung thực với cảm xúc của chính mình:
Khi bạn cảm thấy giận dữ, buồn chán, thất vọng, đừng quên rằng não bộ có sự kết nối rất nhanh với phần còn lại của cơ thể. Ví dụ như sự sợ hãi và giận dữ có thể ảnh hưởng đến “hạch hạnh nhân” ( nằm ở đầu não, nơi xử lý các yếu tố gây cảm xúc ở người). Chuyên gia cho rằng khi chúng ta có thể bộc lộ cảm xúc, hạch hạnh nhân sẽ ít phản ứng thái quá và chúng ta có thể dễ dàng kiểm soát mình hơn. Khi tức giận đừng im lặng mà hãy tự trò chuyện với chính mình rằng bạn đang giận dữ và xác định rõ lí do tại sao, điều này sẽ giúp bạn kiểm soát cảm xúc tốt hơn và một điều tuyệt vời nữa là sau đó ta sẽ mau chóng tìm được cách giải quyết cho“cơn thịnh nộ” ấy.

3. Đi đến quyết định cuối cùng:
Khi chúng ta đưa ra quyết định cuối cùng sau một chuỗi ngày đắn đo, suy nghĩ sẽ giảm được sự hoạt động của vùng vân (vùng chi phối cảm xúc cho não bộ). Bạn sẽ có thể kiểm soát được từng bước đi của mình hơn, cũng như tỉ mỉ lên kế hoạch, vạch ra phương pháp để đạt được mục tiêu sau khi hoàn tất quyết định bước đầu tiên . Không có gì dễ chịu hơn việc đạt được mục tiêu sau thành quả của việc quyết định sáng suốt.

4. Tương tác với mọi người nhiều hơn:
Nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng sự tiếp xúc “th.ân thể” là cách hiệu quả để tăng niềm hạnh phúc. Mọi người đều thừa nhận đúng không nào? Bạn có thể thấy những vị tổng thống vỗ lưng nhau trong những cuộc hội nghị thế giới, hay một người ôm người xa lạ trên đường theo phong trào “Free Hug”. Hoặc cái chạm của mẹ có thể giảm bớt vết thương của con, cho con thêm sức mạnh và động lực để vượt qua khó khăn.

Nguồn: lifehack

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại