3 yếu tố bạn cần xác định trước khi học Ielts

crabrielts

Thành viên

1. Xác định trình độ tiếng Anh IELTS hiện tại

Để hiểu rõ và nắm bắt đầy đủ được lộ trình tự học IELTS cho người mới bắt đầu bạn cần phải hiểu rõ bản thân mình đang đứng ở vị trí nào. Khi đó bạn sẽ phân tích được SWOT (điểm mạnh – điểm yếu – cơ hội – thách thức) của chính bạn. Thông thường, có 2 nhóm trình độ phổ biến như sau:
  • Nhóm 1: Nhóm mất gốc tiếng Anh – Nhóm này chỉ biết rất ít về tiếng Anh, yếu hầu hết tất cả các kỹ năng trong tiếng Anh và IELTS.
  • Nhóm 2: Nhóm có nền tảng tiếng Anh – Nhóm này nắm rất rõ các kiến thức nền tảng trong tiếng Anh. Nhưng nhóm này chưa luyện tập các kỹ năng riêng biệt trong IELTS.

2. Xác định mục đích học IELTS của bạn là gì?

Sau khi làm xong bài test phía trên, bạn tiếp tục chuyển sang bước tiếp theo, đó là trả lời câu hỏi: “Mục đích học IELTS của bạn là gì?”.

• Hãy chọn IELTS Academic mục tiêu trở thành du học sinh hoặc xét tuyển đại học tại Việt Nam
  • Hãy chọn IELTS General mục tiêu định cư hay làm việc tại nước ngoài

3. Xác định được thời gian dành cho việc học

Đây là yếu tố quan trọng. Mỗi người sẽ có 1 lịch sinh hoạt riêng và bạn nên xác định rõ ràng quỹ thời gian bạn có thể dành cho việc học ielts dựa theo những yếu tố bọn mình gợi ý dưới đây.

1. Thời gian bạn có thể dành ra là bao nhiêu? Có bị đứt gãy không ?
  2. Thời gian có vào các buổi nào cố định hay không?
  3. Thời gian di chuyển đến trung tâm học có mất nhiều không?
  4. Kinh phí bạn dành cho việc học là bao nhiêu?
  5. Nhiều yếu tố khác v.v….

4. Kết bài

Học Ielts không hề khó như các bạn nghĩ nếu như bạn dành thời gian và quyết tâm cho nó. Bạn hãy tự trả lời những câu hỏi mình gợi ý trên và xác định việc học Ielts của chính mình nhé. Nếu bạn có câu hỏi gì hãy để lại bên dưới nhé mình sẽ hỗ trợ bạn

Quay lại