20 lý do để bạn không ngần ngại 'Xách balo lên và đi'

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Trải nghiệm cảm giác phiêu lưu, chiêm ngưỡng những công trình nổi tiếng thế giới… là những lý do rất đơn giản để bạn tự thưởng cho mình một chuyến du lịch.

1. Trải nghiệm cảm giác phiêu lưu thực sự

Bạn sẽ có cơ hội ngồi trên lưng lạc đà dạo quanh các kim tự tháp Ai Cập, đi bộ trong các cánh rừng nhiệt đới um tùm ở Borneo, ngắm nhìn các thắng cảnh cổ xưa ở Myanmar, rảo bước trên những con đường mòn, trải nghiệm những chuyến đi đầy phiêu lưu... bạn sẽ tìm thấy cảm giác đầy phấn khích đang chờ đợi bạn phía trước.

2. Trải nghiệm cảm giác háo hức

Chuẩn bị hành trang và tâm trạng háo hức là một phần của chuyến đi cũng như suốt cuộc hành trình của bạn. Tìm hiểu thật kĩ về những nơi bạn định đi, đổi tiền, làm visa sẽ dạy cho bạn nhiều kĩ năng sống, quan trọng là tạo cho bản thân tinh thần độc lập và tính tự tin, bạo dạn.

3. Thỏa sức chiêm ngưỡng các kì quan trên thế giới

Ngắm nhìn núi Table ở Nam Phi, bảo tàng Louvre ở Paris, Tử Cấm Thành ở Trung Quốc, xem nhạc kịch tại Nhà hát Opera Sydney, du lịch đến thành Rome cổ kính... được đắm mình trong các nền văn hóa, lịch sử lâu đời trên toàn thế giới là một trong những lý do để bắt đầu chuyến du lịch của bạn ngay bây giờ.

4. Mở rộng tầm mắt

Lý do khác thôi thúc bạn đi du lịch chính là giúp bạn mở rộng tầm mắt. Khám phá thế giới xung quanh bạn, thăm thú các kì quan thiên nhiên, chiêm ngưỡng kiệt tác của Mẹ thiên nhiên mở rộng tâm hồn và trái tim bạn.

5. Trưởng thành hơn

Bạn sẽ cảm thấy chính mình trưởng thành hơn sau mỗi chuyến du lịch. Có lẽ, không một điều gì có thể tác động mạnh mẽ tới bạn như đi du lịch. Thực sự, trong tất cả những lý do để bạn quyết định xách balô lên và đi, hy vọng bản thân trưởng thành hơn là động lực hối thúc bạn mãnh liệt nhất. Bạn sẽ có nhiều hơn những kinh nghiệm, những người bạn mới, học cách xoay sở xử lý mọi việc tốt hơn.

6. Tạo kỷ niệm

Điều tuyệt vời bạn có được sau mỗi chuyến đi là những kỷ niệm không bao giờ quên. Khi bạn nhớ về những khoảnh khắc đáng nhớ trong đời, bạn sẽ chẳng bao giờ nghĩ về những giây phút căng thẳng trong phòng làm việc đâu, chắc chắn thứ đầu tiên hiện lên trong đầu bạn là những bữa tiệc bạn cùng gia đình, bạn bè nghỉ ngơi trên bờ biển vào dịp cuối tuần. Hãy đi nhiều hơn tạo ra nhiều kỷ niệm hơn để lưu giữ lại những khoảnh khắc hạnh phúc trong cuộc sống.

7. Khám phá cuộc sống tự do

Du lịch cùng với bạn bè hay gia đình là điều tuyệt vời, nhưng sẽ là tuyệt vời hơn nếu bạn xách balo lên và đi tới một nơi nào đó mà không hề có kế hoạch từ trước. Tránh xa những khu nghỉ mát tiện nghi, những khách sạn ngột ngạt, trải nghiệm sự tự do và làm điều gì đó thật khác biệt.

8. Mở rộng các mối quan hệ

Chúng ta vẫn sống trong một xã hội chật hẹp, chúng ta chỉ biết tới người thân trong gia đình, tới vài ba người hàng xóm thân thiết, tới đồng nghiệp trong văn phòng, và đó là lý do vì sao chúng ta nên đi du lịch để mở rộng thêm các mối quan hệ của mình. Bạn sẽ có cơ hội tiếp xúc với nhiều người và biết đâu đó, trong số những người mới quen, bạn sẽ xây dựng được một tình bạn gắn bó suốt đời

9. Hiểu biết thêm về các nền văn hóa

Mỗi quốc gia, vùng lãnh thổ có một nền văn hóa riêng. Khi bạn đi du lịch, bạn sẽ ngạc nhiên bởi kiểu ngồi hết sức ấn tượng của ai đó. Tín ngưỡng và phong tục có thể khiên bạn không thoải mái nhưng cũng có thể truyền cảm hứng cho bạn. Nhưng dù sao đi nữa nó cũng có đôi chút tác động tới bạn, giúp bạn hiểu biết thêm về văn hóa của một vùng nào đó.

10. Nhận ra mục tiêu trong cuộc sống

Điều này xảy ra với hầu hết chúng ta, những người sống trong một thế giới bận rộn của toan tính, tranh đấu và của những nỗi lo thường nhật. Trước khi nhận ra điều này, chúng ta vẫn cố bắt những con cá lớn trong một vũng ao nhỏ. Nhưng đó không phải là môi trường tốt nhất, hãy nhìn nhận lại mục tiêu của mình và nhìn rộng ra thế giới xung quanh. Tạo ra sự hứng khởi và động lực để đi tìm mục tiêu và thực hiện cuộc hành trình dài trong cuộc đời mình.

11. Khám phá thế giới ẩm thực

Nếu bạn cho rằng mình là người sành ăn, tại sao không để dạ dày của mình được tận hưởng bữa tiệc của các loại hải sản tươi sống khi lạc bước tới các bãi biển ở Nam Phi, thưởng thức món mỳ Ý nổi tiếng và nếm thử các loại bánh ngọt của thành phố Paris tráng lệ. Đươc thưởng thức các hương vị mới lạ của các món ăn ngon trên toàn thế giới là lý do mà nhiều người thường xuyên đi du lịch.

12. Giáo dục chính mình

Như bạn vẫn biết “Học tập là quyển sách không có trang cuối cùng”, vì vậy hãy đi thật nhiều để học thật nhiều. Tìm hiểu về những ngôi đền cổ kính, những ngọn núi lửa hay những kì quan thiên nhiên từ sách vở hay trên Internet hoàn toàn khác biệt với cảm giác trải nghiệm thực tế. Trẻ nhỏ sẽ nhớ về thác nước Victoria ở Ximbabwe lâu hơn khi chúng đứng trước khung cảnh hùng vĩ của con thác này thay vì chỉ tìm hiểu qua những bức tranh.

13. Thực hiện ước mơ

Bạn luôn mơ ước một ngày nào đó được chèo thuyền trên dòng Amazon hay bơi cùng những chú cá voi trên bãi biển Mozambique... vậy tại sao bạn không biến nó thành hiện thực. Hãy tìm hiểu kĩ, tiết kiệm và bắt đầu đặt chân vào ước mơ của bạn.

14. Thoát khỏi cuộc sống tẻ nhạt của bạn

Tạm xa cuộc sống yên ả thường ngày của bạn và làm một điều gì đó hoàn toàn trái ngược với phong cách của bạn để cảm nhận bạn vẫn đang tồn tại. Đôi khi, những chuyến du lịch không theo lịch trình và không có thời hạn là một ý tưởng rất ổn.

15. Tích lũy kinh nghiệm sống

Kinh nghiệm sống không phải là thứ có thể mua bán hay được dạy bài bản ở trường học, nó là thứ còn người ta phải trải qua, phải đúc rút lại thành bài học cho chính mình. Đó là lý do vì sao bạn nên đi du lịch tới các vùng quê khác nhau để rút kinh nghiệm và tự tin cho cuộc sống trưởng thành của bạn.

16. Sẵn sàng đương đầu với các thách thức của bản thân

Đánh bại nỗi sợ hãi, tiến xa hơn giới hạn của bản thân sẽ đem lại cho bạn những trải nghiệm thú vị. Ví như chuyện đi du lịch trong khi vốn ngoại ngữ của bạn hạn hẹp quả là một thử thách khá lớn. Bạn nên cảnh giác và chuẩn bị cho những điều bất ngờ phía trước.

17. Xây dựng một khởi đầu mới

Nếu bạn muốn chuyển sang một cuộc sống mới, chuẩn bị những điều tốt đẹp cho tương lai nhưng thực sự bạn lại không có thời gian hay ý tưởng hay ho nào để làm điều đó, hãy bắt đầu bằng một chuyến du lịch. Hãy đi và trở lại với một diện mạo mới. Bạn có thể thay đổi một chút nếu như bạn đã tìm ra những điều mình thực sự muốn làm.

18. Thoát khỏi những lối mòn trong cuộc sống

Hầu hết chúng ta đều trải qua những giai đoạn mà bản thân cảm tưởng nó đã lặp đi lặp lại hàng ngàn lần. Thức dậy, đi làm, về nhà, ngủ … hành trình quen thuộc khiến chúng ta không nhiệt tình với cuộc sống. Đã đến lúc tự thưởng cho mình một chuyến du lịch để xả hơi và nhắc nhở bản thân lý do đến đấy để làm gì. Từ đó, bạn sẽ có cái nhìn thoáng hơn về cuộc sống của mình.

19. Có những phút giây thư giãn tuyệt vời

Hãy thử tưởng tượng bạn đang lắc lư trên một ngọn cây nào đấy ở đảo Nam, New Zealand, cưỡi lừa đi qua dãy Andes, khiêu vũ trên bãi biển ở Goa cho tới khi mặt trời mọc... những khoảnh khắc tuyệt vời này đã đủ thuyết phục để bạn xách balo lên và đi chưa?

20. Tạm rời xa cuộc sống bận rộn

Cuộc sống của bạn đang tụt dốc? Lối sống hiện đại nhộn nhịp cuốn bạn đi xa? Đừng ngồi trong nhà hay văn phòng của bạn thêm nữa, hãy tới một nơi xa xôi nào đó, nơi mà bạn có thể lấy lại được tinh thần và năng lượng, nơi mà tâm trí và tâm hồn bạn được thoải mái nhất, nơi mà hoàn toàn khác thế giới của bạn.

(Theo Amerikanki)

Quay lại