20 điều phải làm ngay để năm 2015 trở nên hoàn hảo

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Chẳng phải đầu năm vẫn là lúc để cầu chúc cho những điều tốt đẹp nhất sẽ tới và vạch ra những kế hoạch, mong ước của mình sao?

Lịch có thể không xé nhưng năm tháng vẫn cứ thế trôi qua, 2014 đã khép lại để chào đón một năm mới đến. Chẳng phải đầu năm vẫn là lúc để cầu chúc cho những điều tốt đẹp nhất sẽ tới và vạch ra những kế hoạch, mong ước của mình sao?

Nếu bạn muốn có một năm 2015 thật hoàn hảo, hãy làm 20 điều dưới đây!

1. Ăn cơm nhà nhiều hơn. Bạn biết đấy, thời gian của bạn có thể còn rất nhiều, nhưng không phải lúc nào gia đình bạn cũng có thể quây quần đầy đủ. Hãy để gia đình thành sự ưu tiên trước hết.

2. Tìm cho mình một người bạn thân và đối xử thật tốt với họ. Vì chỉ khi ở cạnh đứa bạn thân nhất của mình, bạn mới hiểu được thế nào là có những điều “nhiều tiền cũng không mua được”.

3. Soạn hết những món đồ cũ không còn dùng tới nữa, cái nào có người muốn lấy thì hãy cho, nếu không thì mạnh dạn dọn dẹp. Thay vì đầy những bộ đồ chẳng được sử dụng nữa, tủ quần áo của bạn chắc chắn sẽ đầy màu sắc và hấp dẫn hơn nếu bạn F5 chúng bằng những bộ cánh mới và được yêu thích nhất.

4. “Look good, feel better”. Hãy mặc những gì bạn thích. Bạn đẹp nhất khi tự tin là chính mình. Không đi được giày cao gót? Dẹp chúng sang một bên. Không thích thời trang “bánh bèo”? Cứ trung thành với style cá tính và mạnh mẽ. Ăn cho mình, mặc cho người, nhưng mình phải thoải mái cái đã.

5. Tuy nhiên, làm mới mình cũng là điều cần phải ghi nhớ. Thử nhuộm tóc, đi chơi xa qua đêm, tổ chức sinh nhật tại quán bar… Bất kì điều gì bạn muốn. Đừng quan tâm đến ánh mắt của những người xung quanh. Chỉ cần bạn biết bạn đang làm điều gì, sẵn sàng trải nghiệm và cũng sẵn sàng chịu trách nhiệm nếu cần. Vậy là đủ. Hãy tự làm cuộc sống của bạn sáng bừng những sắc màu mới.

6. Có kế hoạch cho một chuyến du lịch ngắn ngày hoặc đi phượt trong năm. Vì tuổi còn trẻ, chân còn khỏe, có sức thì phải đi! Đi để biết Việt Nam thật đẹp, đi để biết sẽ thật phí phạm nếu chỉ “chôn” tuổi trẻ trong 4 bức tường.

7. Dũng cảm bỏ đi những điều khiến mình chán nản. Mệt mỏi trong tình yêu? Hãy tạm dừng mối quan hệ đó để suy nghĩ một thời gian, liệu có nên tiếp tục? Công việc khiến bạn chán nản? Suy ngẫm tìm lý do để bắt đầu lại hoặc cân nhắc thử sức ở một vị trí khác.

8. Sống với ước mơ của mình, đừng sống theo ý người khác muốn.

9. Học thêm hoặc trau dồi cho mình một ngoại ngữ. Bạn không thể nói mỗi tiếng Việt khi cả thế giới đang cùng nói tiếng Anh được.

10. Nghĩ ra cách kiếm tiền và học cách tiêu tiền thông minh.

11. Thôi ngay việc nói “để sau” đi. Để sau có rất nhiều khả năng sẽ trở thành không bao giờ.

12. Đơn giản hóa cuộc sống, nghĩ nhiều sẽ chỉ khiến bạn mất đi thời gian để hạnh phúc mà thôi.

Bạn nhớ một người? Gọi điện. Muốn gặp nhau? Chủ động mời. Muốn được hiểu? Giải thích. Có thắc mắc? Hỏi. Không thích một điều gì đó? Nói thẳng ra. Thích một cái gì đó? Bày tỏ. Muốn điều gì đó? Đề nghị. Và yêu ai đó? Hãy nói ra.

13. Yêu đi, khi còn chưa quá muộn.

14. Chăm sóc cho bản thân thật tốt và tập những thói quen có lợi cho sức khỏe. Uống một cốc nước vào buổi sang, tập thể dục thể thao, hạn chế đồ ăn nhanh… Hãy tham khảo các nguồn đáng tin cậy như báo chí, chuyên gia để tìm ra cách phù hợp nhất với mình

15. Bỏ ngoài tai những lời nói không hay, những đồn đoán thêu dệt về mình. Chỉ cần bạn biết bạn là ai, những gì bạn làm không thẹn với lòng. Cuộc sống này quá ngắn để bạn quan tâm đến những điều không hay từ người khác, hãy tập trung vào những gì vào những điều quan trọng nhất để mỗi giây phút trôi qua đều ý nghĩa.

16. Cân đối giữa “bằng cấp” và “trải nghiệm”. Chỉ những người rất giỏi mới không cần bằng cấp nhưng vẫn thành công mà thôi. Họ còn chăm chỉ nữa. Đừng nghĩ mọi thứ dễ dàng.

17. Tìm một công việc phù hợp, tốt nhất là công việc bạn yêu thích và tập tự chủ về tài chính. Bạn cũng đến tuổi rồi.

18. Tìm một việc làm thêm và tập tự chủ về tài chính. Bạn cũng đến tuổi rồi.

19. Biết nói cảm ơn và xin lỗi, biết im lặng và lên tiếng, biết nhún nhường và mạnh mẽ bước tới.

20. Quên hết chuyện buồn của năm cũ, mỉm cười đón chào một năm mới tươi sáng hơn với chính mình!

Theo Trí Thức Trẻ​

Quay lại