2 triệu trẻ em Syria sống lang thang, tị nạn

cây măng to lớn

măng tre ngâm dấm
Thành viên thân thiết
Những hình ảnh và con số từ Cao ủy Liên Hiệp Quốc về người tị nạn đang khiến cả thế giới chấn động.

Tình hình xung đột kéo dài tại Syria suốt thời gian qua đang khiến cho rất nhiều người dân nơi đây rơi vào hoàn cảnh cực kỳ khó khăn. Một nửa trong số người tị nạn là trẻ em.

Theo thống kê có tới 740.000 trẻ em Syria đang sống tị nạn ở độ tuổi dưới 11. Hơn 3.500 trẻ em bị thất lạc gia định khi chạy khỏi biên giới Syria sang các nước láng giềng như Iraq, Jordan, Lebanon.

Tổ chức Cao ủy Liên Hợp Quốc (UNHRC) và UNICEF ước tính có hơn 2 triệu trẻ em ở Syria đang phải sống trong tình trạng không nhà cửa.

Theo tổ chức Nhân quyền thế giới, hơn 7.000 trẻ em đã thiệt mạng trong các vụ xung đột tại Syria vừa qua.

Najib và anh trai Mohammed đang chơi xích đu tự tạo trong khu tị nạn ở thành phố Sidon, Lebanon.

Một bé gái Syria đang chậm rãi băng qua một bãi rác ở khu ổ chuột Fayda, Zahle, Lebanon.

Một cậu bé Syria đang cố gắng mang hành lý của mình vượt qua biên giới Jordan.

Aysha, 11 tuổi và em trai Abdulqader, 6 tuổi đang thu nhặt ve chai tại một bãi rác gần nơi tị nạn. Đây cũng chính là nguồn thu nhập chính cả cả gia đình các em hiện tại.

Một bé gái Syria đang sống trong trại tị nạn Za’atari ở Lebanon

Giám đốc Cao ủy Liên Hợp Quốc về người tị nạn Antonio Guterres cho biết, riêng năm 2013, trung bình mỗi ngày có khoảng 6.000 người Syria phải đi lánh nạn do xung đột leo thang. Không những vậy, tình trạng khủng hoảng đã tràn sang các quốc gia láng giềng của Syria khiến nhiều người quan ngại về vấn đề người tỵ nạn và tình trạng bất ổn trong khu vực.
Theo Hoa Học Trò

Quay lại