16 điều thú vị về đôi mắt .......

leduy

Là chính anh
Thành viên thân thiết
Chúng mình vẫn gọi đôi mắt là cửa sổ tâm hồn vì tầm quan trọng của nó. Vậy sao không thử tìm hiểu những điều rất thú vị về đôi mắt của bạn nào!

1. Đôi mắt của bạn là cơ quan có cấu tạo cực kì phức tạp, đứng thứ 2 chỉ sau não bộ thôi nhá!
2. Nếu ví mắt là một công ty thì nó có tới 2 triệu nhân viên làm việc (các bộ phận chi tiết của mắt). Quá khủng phải không?
3. Công ty “mắt” có thể xử lý 36000 thông tin liên tục mỗi giờ.

4. Bạn có biết anh chàng mắt này có cống hiến như thế nào đối với sự học của bạn không? 85% những gì bạn biết được là nhờ mắt đó nha!
5. Và dĩ nhiên, đóng góp nhiều nên anh bạn này cũng hơi bị tham khi chiếm tới 65% các đường thần kinh tới não bộ.
6. E hèm, vào theo tính toán của các nhà khoa học thì một người trung bình sẽ tiếp nhận hơn 24 triệu hình ảnh trong đời.

7. Có thể bạn sẽ trợn tròn mắt ngạc nhiên khi biết rằng các cơ khoẻ nhất không phải nằm ở… bắptay mà chính là ở vòng ngoài mắt. Thử chớp chớp mắt lại xem nào!

8. Phần tròng mắt mà bạn soi gương và nhìn thấy thật ra chỉ là 1/6 kích thước mắt thôi à!

9. Các bác sĩ nói gì nhỉ? Chúng mình cần cho mắt nghỉ ngơi thư giản, nhưng thật sự thì chỉ có cơ vòng ngoài mắt và mí mắt cần được relax thôi.

Còn mắt á, thật sự mắt chẳng cần nghỉ ngơi một giây nào cả! Tuy nhiên, hãy vì yêu quí cửa sổ tâm hồn của bạn mà cho chúng được nhỉ ngơi nhé!
10. Chúng mình chớp mắt thực sự là để bôi trơn nhãn cầu mắt, còn khi gặp bụi thì đó là phản xã có điều kiện để bảo vệ mắt thôi.

11. Trọng lượng cần đúng của một con mắt là… 28g.
12. Phe XY đọc chữ in bé tí ti siêu hơn phe XX. (Liệu đây có phải là lý do các cậu ý dùng phao nhiều không ta?)
13. Bạn không thích đọc truyện trên máy tính. Dễ hiểu thôi vì khi đọc chữ trên giấy mắt sẽ đọc và phân tích nhanh hơn nhiều!

14. Thật là ngạc nhiên khi biết rằng một người bình thường nháy mắt tới 10.000 lần mỗi ngày!
15. Đồng tử mắt của chúng mình sẽ co giãn tuỳ vào điều kiện của ánh sáng. Càng tối thì đồng tử càng giãn nở.
16. Bạn hoàn toàn có thể biết một người có thể nói dối bởi vì họ thường nhìn đi chỗ khác chứ không dám nhìn vào mắt bạn.

(ST)

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Sao bữa đọc bài kia lại nói là cơ lưỡi khỏe nhất cơ thể người ta ... :|

Hơ, vậy thì cơ lưỡi hay cơ vòng ngoài mắt khỏe hơn nhỉ:KSV@13:

Cho chúng vật nhau là biết liền mà,(chắc vậy)

mắt là cửa sổ tâm hồn,:KSV@02: nếu như ta không có mắt hoặc bị mù, thì làm gì dược ngồi đây mà nói:KSV@04: hehehe
Bạn bị sai phông chữ rồi, mình dịch lại nè :mắt là cửa sổ tâm hồn,:KSV@02: nếu như ta không có mắt hoặc bị mù, thì làm gì được ngồi đây mà nói.

Mình nghĩ cơ mắt là khỏe nhất vì có khỏe thì mắt mới chớp nhanh như vậy và chớp tận 5 lần/1s.
Cảm ơn Lê Duy về những thông tin thú vị ở trên.

Quay lại