13 điều kiêng kỵ trong tháng 7 "cô hồn"

khamimi28

Thành viên thân thiết
Thành viên thân thiết
Tháng 7 âm lịch hằng năm còn được gọi là “tháng cô hồn” hoặc “mở cửa mả”. Dân gian quan niệm đây là tháng của ma quỷ, không đem lại may mắn nên hầu hết các công việc cưới hỏi, khởi công xây dựng, mua sắm, đi xa,… đều tránh tháng 7.

Theo Nguyễn Lý (danviet.vn)​

Mình tự hỏi những điều kiêng kị này từ đâu ra? Tín ngưỡng dân gian thời nào?
Thời cụ mình chắc không có vụ chụp ảnh ban đêm... :-?
Tí phải đi giặt quần áo, xong chẳng lẽ không phơi? ;))

mấy điều nếu ảnh hưởng nhiều đến sinh hoạt thì thôi không nói, còn lại nếu kiêng được thì hãy kiêng cho an toàn, chứ cứ nghênh ngang mặc kệ, lúc gặp phải mới la xui thì muộn mất rồi :v
nhắc tới vụ phơi đồ làm mình nhớ hồi xưa nhà hàng xóm có cô con gái học cấp 3, thế là chị ta phơi đồ ban ngày mà quên lấy vô, trong đó có 1 bộ áo dài màu trắng. Sáng hôm sau bà mẹ xách chổi ra đập tơi bời lên cái áo dài đó luôn 8-}

hờ hờ,mình chuyên gia phơi quần áo ban đêm....(_ _") đọc cái này mà sởn hết cả tóc gáy :v

@hell_angel1795 : Nghe ghê vậy:-S. Hôm nọ đứa bạn nói, bạn ơi tớ đi từ cầu thang dưới nhà lên cứ cảm giác sợ sợ, như có người theo ý. Mình nghe sợ gần chết nhưng vẫn chả vờ bình tĩnh mà trấn an nó. Sao sinh ra cái tháng này làm gì ko biết, làm ăn cái gì cũng không được, cưới xin cũng ko được, rồi thì kiêng nọ kiêng kia.

Quay lại