12 điều cần lưu ý: Đi tàu điện tại Nhật Bản Dành cho Những Bạn Muốn sang Nhật

stevennuskin

Thành viên
Có rất nhiều bạn sinh viên đang có dự định sang Nhật học tập và làm việc. Và mọi người đều biết rằng tàu điện chính là phương tiện giao thông, phương tiện di chuyển chủ yếu khi tới đây.

Bạn nghĩ rằng bạn biết tất cả mọi thứ về việc đi tàu điện ở Nhật Bản, nhưng liệu bạn có biết bao nhiêu trong số đó là những quy tắc cần phải học và bao nhiêu là những điều bạn phải tự nhận thức? Hãy cùng đọc qua danh sách những điều lưu ý dưới đây nhé. An toàn vẫn tốt hơn xin lỗi phải không nào.

Phương tiện giao thông công cộng tại Tokyo chủ yếu là tàu điện. Chỉ cần lên một chuyến tàu bạn có thể đi đến bất cứ đâu. Nhưng có một số quy tắc bạn cần phải tuân theo để sử dụng phương tiện vận chuyển này. Dưới đây là 12 điều mà tổng hợp trên group Du Học Nhật Bản bạn cần ghi nhớ khi đi tàu điện tại Nhật Bản.

1. Luôn đứng sau vạch màu vàng tại sân ga.
Ở sân ga, luôn luôn đứng sau vạch màu vàng (ở phía không phải là đường ray). Số vụ tai nạn xảy ra do người đi tàu bị ngã hoặc cố tình nhảy vào đường ray vẫn chưa có dấu hiệu giảm. Một số công ty tàu điện đã phát minh ra cửa chắn giữa sân ga và đường ray (xem hình trên) để ngăn chặn điều này, nhưng tốt hơn hết là bạn nên tự bảo vệ bản thân trước. Ngoài ra, gạch ở sân ga cũng được làm gồ ghề để hành lý của bạn không bị trượt vào đường ray.

2. Không đi vào hoặc nhìn vào đường ray.
Dù biết rằng điều này là hiển nhiên, nhưng nhắc lại một lần cũng không bao giờ là thừa. KHÔNG ĐI VÀO, KHÔNG NHÌN VÀO ĐƯỜNG RAY. Bạn có thể có phản xạ nhanh nhưng những lúc bạn say rượu hay phán đoán kém thì khi chuyến tàu đến, bạn sẽ không thể tránh kịp. Nếu bạn muốn được chụp một bức ảnh gần đường tàu, hãy hỏi ý kiến nhân viên nhà ga gần đó trước nhé.

3. Khi tàu đến, đợi đến khi hành khách xuống hết rồi mới bước lên.
Luôn chờ hành khách trong tàu xuống hết, sau đó mới bước lên. Nếu không, bạn sẽ va chạm vào người khác, và đó không phải là một điều thú vị ở nơi công cộng.

4. Đừng xô đẩy, hãy kiên nhẫn.
Tôi biết rằng việc đứng trong đám đông, đặc biệt là vào giờ cao điểm trên tàu là một điều cực kỳ không dễ chịu. Nhưng ĐỪNG XÔ ĐẨY. Nếu bạn xô đẩy khi bạn xuống tàu, ai đó có thể bị ngã, dẫn tới hiệu ứng Domino ảnh hưởng đến cả đám đông, hoặc tệ hơn, ai đó có thể sẽ bị thương. Tại một số nhà gia có khoảng cách cực lớn giữa tàu và sân ga. Đừng để chuyện không hay xảy ra. Hãy kiên nhẫn bởi vì dù thế nào bạn cũng sẽ được lên tàu thôi mà.

5. Chỉ ngồi trên ghế ưu tiên khi xung quanh không có người được ưu tiên.
Những ghế ưu tiên thường khác biệt (màu sắc rực rỡ hơn) so với ghế thường, đôi khi sẽ có nhãn dán cho biết ai được ưu tiên ngồi ở đó. Những hàng ghế ưu tiên này dành cho người tàn tật, người già, phụ nữ có thai, những người có con nhỏ hoặc bất kỳ ai khác không thể đứng trong thời gian dài.

Khi không có bất cứ ai được ưu tiên xung quanh, bạn có thể ngồi ở vị trí đó. Nhưng một khi họ đi tới hãy nhường ghế cho họ. Điều này cũng được áp dụng cho những chiếc ghế thông thường vào giờ cao điểm.

6. Đứng hoặc ngồi gọn gàng khi tàu đông đúc.
Hãy cố gắng giữ tư thế gọn gàng nhất khi ở trên một chuyến tàu đông đúc. Không ai thích việc bị một người lạ đá phải chân hay hành lý của mình cả. Hãy luôn nhớ điều này nhé.

7. Khi tàu chạy, hãy luôn bám chặt cột đỡ hoặc tay nắm được treo bên trên bạn.
Tàu có thể dừng lại bất ngờ. Vì vậy, khi tàu chạy, hãy nhớ bám chặt cột đỡ hoặc tay nắm được treo bên trên bạn.

8. Tránh nói chuyện lớn khi tàu đang yên tĩnh.
Nếu không làm vậy, bạn sẽ bị những người xung quanh nhìn chằm chằm như thể bạn đã phạm tội. Hãy chú ý âm lượng của những cuộc nói chuyện xung quanh bạn và cố giữ mức âm lượng như vậy khi bạn muốn nói chuyện.

9. Đặt hành lý của bạn dưới chân, trên đùi hoặc trên khoang hành lý ở phía trên bạn.
Đừng để hành lý của bạn nằm lung tung dưới sàn tàu. Tránh để hành lý làm cản lối đi của người khác. Nếu bạn có đeo balo khi đang đứng, hãy cởi balo ra và đặt xuống dưới chân mình.

10. Không ăn uống trên tàu.
Cố gắng hạn chế đến mức tối thiểu việc ăn uống trên tàu. Bởi rất có thể bạn sẽ làm vương vãi đồ ăn ra chỗ ngồi của mình hay ra sàn tàu. Nếu bạn đang rất đói hoặc rất khát, hãy cố gắng ăn khi mọi người không để ý và đừng dây bẩn ra tàu. Tránh mang những thực phẩm có mùi hay dễ bị vương vãi (ví dụ như một cốc mỳ trong ảnh trên).

Tuy nhiên vẫn có một số ít các chuyến tàu tốc hành đặc biệt như Shinkansen cho phép bạn ăn và uống. Một số khác còn bán những hộp cơm trưa (ekiben). Khi đi những chuyến tàu đó, bạn sẽ được thoải mái ăn uống.

11. Khi bạn không thể thoát ra khỏi đám đông để ra ngoài,
`hãy nói cao giọng ở mức độ vừa phải.`
Tôi xin nhắc lại: KHÔNG XÔ ĐẨY. Đôi khi trên tàu quá đông và bạn bị đẩy lại phía sau, có thể bạn sẽ bị lỡ mất điểm xuống của mình. Bạn không cần phải nói bằng tiếng Nhật, nói nhỏ thôi cũng được, đủ để mọi người xung quanh bạn nghe thấy. Nếu bạn muốn nói bằng tiếng Nhật, hãy nói: “Orimasu” (Tôi cần xuống tàu).

12. Không được vi phạm bất cứ quy định nào tại nơi công cộng kể cả khi bạn đang ở trên tàu hay đã xuống tàu.

Không được xả rác, hút thuốc, châm lửa, cậy cửa, gây hại ai, v.v... trên tàu. Nếu không bạn chắc chắn sẽ bị truy tố. Không cần phải nói nhiều bởi những quy định này được áp dụng mọi nơi, không chỉ trên tàu. Hãy tự ý thức hành động của bản thân.

Nếu Bạn có nguyện vọng, mong muốn đi nhật làm việc có thể học tiếng tới N4

Bên mình đang có chương trình học bổng điều dưỡng Nhật Bản, Thời gian sinh sống làm việc tại Nhật lên tới 5 năm và gia hạn visa lấy visa vĩnh trú nhé.

Fanpage: Điều dưỡng Nhật Bản Ajisai
Group cộng đồng điều dưỡng Nhật Bản
facebook.com/groups/congdongdieuduongnhatban

Quay lại