12 biểu hiện của "bố mẹ nhà người ta"

ly quoc

I'm fine!
Thành viên thân thiết
Bố mẹ vẫn hay dùng cụm từ "con nhà người ta" để so sánh và "đả kích" chúng ta. Ngược lại, những người con thật sự cũng mong muốn bố mẹ tâm lý một chút xíu, như là:

Đã khi nào bạn phải nhìn sang… đứa bạn mình rồi đành chậc lưỡi rằng “đúng là bố mẹ nhà người ta chưa?”. Còn gì may mắn hơn nếu bạn được sinh ra trong một gia đình có bố mẹ cực tâm lý và hiểu con chứ, đúng không? Đó là những ông bố bà mẹ sẽ:

1. Nếu có lập facebook, add friend con thì cũng không phải để theo dõi, quản lý này kia hay “tra khảo”, hỏi han cặn kẽ về những thứ con đăng lên facebook, để quản lý này kia, mà đơn giản chỉ là họ muốn mình “xì-tin” hơn, cập nhật hơn, trẻ trung hơn để gần gũi với con cái mà thôi.

2. Thường xuyên mua những vật dụng lặt vặt, linh tinh cho bạn, khiến bạn có cảm giác được quan tâm. Nếu là mẹ thì sẽ chăm chỉ cùng bạn đi mua quần áo thường xuyên nữa.

Ảnh minh họa

3. Họ sẽ cố gắng… trẻ ra để hòa hợp với con cái mình. Vì hơn ai hết họ hiểu giới trẻ làm gì để tâm đến chuyện mỗi một ngày qua đi thì khoảng cách thế hệ ngày càng xa chứ!

4. Nhắn tin nói chuyện với bạn nhiều ngang ngửa… gọi điện hỏi thăm. Nhiều khi người ngoài cứ thấy bạn cắm đầu vào điện thoại lại nghĩ bạn đang trò chuyện với người yêu cũng nên ấy chứ.

5. Để bạn tự do với những quyết định và lựa chọn của mình. Họ chỉ đóng vai trò một người định hướng và cho bạn những ý kiến để tham khảo mà thôi.

6. Tôn trọng đam mê và sở thích của con cái. Họ chỉ có tìm hiểu thêm về những gì bạn thích cứ không bao giờ có chuyện ngăn cấm nó. Quá tuyệt vời đúng không?

7. Tin tưởng bạn tuyệt đối. Giữa bạn và bố mẹ sẽ không có chuyện “giải thích, giải thích và giải thích” đâu.

8. Và không bao giờ than phiền về những người bạn mà bạn chơi cùng. Họ thậm chí còn xem mấy đứa "trời đánh" kia là con mình và nuông chiều hết mực ấy chứ.

Ảnh minh họa

9. Sẽ đồng ý để bạn tự lập trong phạm vi bạn có thể. Bố mẹ tốt không phải là cái lồng kính bao bọc bạn đến trọn đời, mà là người sẵn sàng để bạn va vấp với cuộc sống mà trưởng thành.

10. Biết nói cảm ơn và xin lỗi con cái. Bố mẹ tâm lý luôn biết cách tạo ra sự bình đẳng trong gia đình.

11. Không bao giờ mang cho bạn cảm giác “sợ sệt” và ngại ngùng. Khoảng cách trong gia đình gần như là không có, dĩ nhiên quan hệ trên – dưới là cần, song bạn luôn luôn thoải mái khi chia sẻ những vấn đề của mình.

12. “Cấm yêu” ư? Không bao giờ có chuyện đó nhé. Nếu như bố mẹ biết rằng bạn đã có “nửa kia”, họ sẵn sàng chủ động hỏi han và tâm sự cùng bạn. Người bạn lớn là đây chứ đâu?

Họ thật tuyệt, đúng không?

Theo Trí Thức Trẻ

Quay lại