11 điều mà tôi của tuổi 30 muốn khuyên tôi tuổi 20

nhipcautre0904

Keep moving forward
Thành viên thân thiết

Các bạn còn trẻ, hãy đừng để 10 năm tuổi trẻ đi qua chẳng đọng lại điều gì.
Thay vì phí hoài những năm tháng tràn trề sinh lực nhất đời mình vào những cuộc chơi thâu đêm, hãy thay bằng những việc này để trở thành người trưởng thành và thành công năm 30 tuổi:

1. Đi du lịch:

Hãy dành dụm một số tiền và đi du lịch vòng quanh thế giới. Thế nhưng, đừng chỉ đi đến những nơi quen thuộc mà hãy đi đến những vùng đất mới, đôi khi là những nơi hơi khắc nghiệt một chút. Đi đây đi đó để mở rộng tầm mắt, học hỏi, trải nghiệm và vượt ra khỏi giới hạn của bản thân

2. Bắt đầu gầy dựng mọi thứ
Đừng tốn quá nhiều thời gian chỉ để làm việc cho người khác, phục vụ cho lí tưởng của họ. Hãy suy nghĩ nhiều hơn cho ước mơ, hoài bão mà bản thân nung nấu bấy lâu. Nếu muốn khởi nghiệp thì hãy mạnh dạn khởi nghiệp. Hãy làm công việc mà ý tưởng của bạn được phát triển, chứ không phải một công việc giết chết ý tưởng của bạn.

3. Đọc sách
Khi còn trẻ, hãy tận dụng thời gian quý báu để đọc càng nhiều càng tốt. Đọc về con người, về vạn vật xung quanh, đọc về những tư tưởng lớn, về tất cả mọi thứ, chứ không đơn thuần là chỉ đọc những gì bạn quan tâm.

4. Đừng xem tivi quá nhiều
Hạn chế thời gian xem tivi càng nhiều càng tốt, nó chẳng khiến bạn tốt hơn lên đâu!

5. Nghề nghiệp
Đừng tìm kiếm 1 công việc hợp tác, hãy tự làm công việc mình nghĩ ra, làm thuê ít thôi.

6. Lòng tin:
Đừng đặt quá nhiều lòng tin, hi vọng vào một người nào đó. Mặc dù điều này có thể phá hủy một mối quan hệ, khiến bạn mất đi bạn bè hoặc làm bạn tổn thương nhưng hãy nhớ rằng: “ Đừng quá ngây thơ! Một số người có thể đang chờ đợi thời cơ đến để đạp đổ bạn đấy”

7. Bạn bè
Bạn không cần phải có nhiều bạn, chỉ những người bạn sẵn sàng giúp đỡ bạn như bạn đã làm với họ là đủ. Có nhiều người giúp bạn thăng tiến trong công việc, hỗ trợ bạn trong những lúc khó khăn và cũng sẽ có nhiều người âm thầm đạp đổ bạn. Bạn nên tỉnh táo và đủ thông minh để nhận ra người bạn nào thật sự tốt với mình

8. Quý trọng thời gian
Hãy trân trọng từng khoảnh khắc mà bạn có. Đừng phí phạm thời gian cho những người mà bạn không tin tưởng, những người lừa dối bạn và không thật lòng với bạn. Ngoài việc quý trọng thời gian của chính mình, bạn cũng nên quý trọng thời gian của người khác bằng cách luôn đúng hẹn và không trễ giờ.

9. Chấp nhận thất bại
Khi còn trẻ, hãy cứ thất bại, không sao cả! Thất bại trên đường tình, thất bại khi kết bạn lầm người, thất bại lần đầu tiên làm ch.uyện ấy và hàng nghìn cái thất bại khác. Điều quan trọng ở đây không phải nằm ở số lần thất bại mà là những bài học rút ra từ những lần vấp ngã đó.

10. Thành công
Bạn không thể nói trước được rằng mình sẽ thành công vào giai đoạn nào trong cuộc sống. Đừng bao giờ áp đặt bản thân với tư tưởng một khi làm việc gì là phải thành công. Trước hết, hãy gầy dựng mọi thứ một cách chắn chắn khi bạn còn mạnh cả về thể chất lẫn tinh thần.

11. Kiên nhẫn
Làm việc gì cũng vậy, bạn không nên quá vội vàng. Không gì giá trị mà hoàn thành trong phút chốc cả. Tất cả đều cần sự kiên nhẫn qua từng giai đoạn.

Nguồn askmen.com
Theo Thiên Thanh - infonet.vn

Hiệu chỉnh bởi quản lý:
Quay lại